PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สาระ]ทฤษฏีดนตรีสากล-กีต้าร์

exodus
1st October 2011, 04:17
ผมจำได้ว่ามี user ท่านหนึ่งอยากให้มีกระทู้สอนเรื่องพวกนี้อยู่ แต่ตอนนั้นผมปฏิเสธไปเพราะว่า...

ขี้เกียจ-ไม่มีอารมณ์

อนึ่งผมเองยังเชื่อว่า เรียนดนตรีกับครูผู้สอน เห็นผลได้จริงมากกว่า

ทำไมผมถึงกล่าวเช่นนั้น เพราะว่าการศึกษาด้วยตนเองจากสื่อต่างๆ มันต้องอาศัยการวิเคราะห์ นำมาสู่การย่อยสาระที่เป็นเนื้อหาหรือคำนิยามเพื่อทำความเข้าใจ

หากแต่ว่าการที่คนเราจะวิเคราะห์ได้นั้น มันไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนกระดิกนิ้วโป้งเท้า เพราะมันต้องมีมูลฐานทางความคิดที่เพียบพร้อมพอที่จะวิเคราะห์ด้วยตรรกะต่างๆเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง หากคุณไม่ได้วิเคราะห์ คุณก็ได้แค่ข้อมูลดิบที่นำไปทำประโยชน์อะไรไม่ได้:heat

แล้วผมจะตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาทำซากอะไรน่ะเหรอ? ก็ทำไปงั้นแหละ...เผื่อจะมีคนวิเคราะห์ได้บ้าง อย่างน้อยก็เรื่องง่ายๆบางเรื่อง ที่หลายๆคนอาจจะนำไปต่อยอดในภายหลัง หากคนๆนั้นใฝ่รู้จริงๆจังๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเองก็คงบังคับให้ทุกคนที่เข้ามาในกระทู้นี้เป็นคนใฝ่รู้เจ้าปัญญาไม่ได้อยู่ดี :pardon

เรื่องที่ 1 โน๊ต

ตอนนี้ขอให้ทุกคนลืมเรื่องคอร์ดไปก่อน เพราะผมกำลังจะบอกว่า บนคอกีต้าร์ที่จับกันจนนิ้วเปื่อยเนี่ย มันมีโน๊ตนะเว้ย!
และมันเป็นเรื่องที่สำคัญ "สุดๆ" เพราะการทำความรู้จักกับเครื่องดนตรีที่อยู่ในมือเนี่ย มันเป็นสิ่งที่เชื่อมต่อระหว่าง ทฤษฏี กับ การปฏิบัติจริง
เป็นการเปลียนรูปแบบจาก นามธรรม(ทฤษฏีโน๊ต) เป็น รูปธรรม(เสียงกีต้าร์)
และผมเชื่อว่าหลายๆคนล้มเลิกการค้นหาความรู้ไปก็เพราะสาเหตุนี้ด้วย...
"ไหน ลองหาโน๊ต E(มี) บนสาย 1 กับ 2 ซิ"
"เชี่ย! ****อยู่ตรงไหนวะ????"

ยังหาไม่ทันเจอ พวกก็ขึ้นเรื่องสเกลซะแล้ว...อนิจจา....

ถึงจะเจ็บปวด แต่ต้องขอยืนยันว่า เรื่องนี้ คำว่า คอร์ด ไม่ได้ช่วยอะไรคุณได้เลย น่าเศร้าเนอะ ว่ามั้ย?
แต่เศร้าไปมันก็ไม่ได้ทำให้อะไรมันดีขึ้น

อันว่ากีต้าร์เนี่ย มันเป็นเครื่องดนตรีโรคจิตชนิดหนึ่ง เพราะมันเรียงโน๊ตในแบบโครมาติก(chromatic)
งงดิแสด...
ระบบโน๊ตแบบโครมาติก มันก็คือระบบโน๊ตที่ไล่โน๊ตในลักษณะ "ครึ่งเสียง"
พูดให้เห็นภาพก็คือ กีต้าร์ในแต่ละเฟร็ตเนี่ย โน๊ตมันห่างกันครึ่งเสียงนะจ๊ะเธอว์ ไม่ได้ห่างกัน 1 เสียงเต็ม
คุณท่อง โด่ เร มี ได้ ก็ไม่ได้หมายความว่า คุณจะมีปัญญาไล่โน๊ตบนคอกีต้าร์ถูก
ที่หนักข้อกว่านั้นคือมีโน๊ตเต็มเสียงบางตัว กระแดะห่างกันครึ่งเสียงซะอีก

แต่ถือว่าโชคดีที่มันมีแค่สองคู่ คือ B-C และ E-F หรือตามโรงเรียนคุณหนูเค้าเรียกว่า ที-โด กับ มี-ฟา
ส่วนพวกที่เหลือจะห่าง 1 เสียงตลอด แล้วไอ้โน๊ตที่มันเป็นตัวครึ่งเสียง เราจะเรียก โด่ครึ่ง เหรอ ไม่หรอก มันทุเรศเกินไป
ในกรณีที่นับจากเสียงที่มันสูงขึ้นครึ่งเสียง เราจะใส่ # เช่น C-C#-D
ในกรณีที่นับจากเสียงที่มันต่ำลงครึ่งเสียง เราจะใส่ b เช่น D-Db-C

อ้าวแล้วยังงี้ C# กับ Db มันก็คือตำแหน่งเดียวกันนี่หว่า ถูกต้อง แต่จากการที่ไล่ขึ้น กับไล่ลง ตำแหน่งการอ้างอิงโน๊ตหลักมันเลยเป็นคนละตัว แต่ยังไงซะมันก็คือโน๊ตเดียวกัน เสียงเดียวกัน เราเรียกว่า เอนฮาร์โมนิค(enharmonic)

ผมจะกระจายการไล่โน๊ตในทางชาร์ป(#) ให้ดู แต่ผมจะไม่ไล่ในทางแฟลต(b) เพราะผมขี้เกียจว่ะ อยากรู้ก็หากระดาษมานั่งลองไล่ดูเองแล้วกัน

C-C#-D-D#-E-F-F#-G-G#-A-A#-B-C

ไอ้สีน้ำเงินมันเป็นโน๊ตกระแดะ เป็นโน๊ตเสียงเต็ม แต่ดันห่างกันครึ่งเสียง

แล้วทีนี้ลองมาไล่ดูบนกีต้าร์บ้าง ผมจะเขียนโน๊ตสายเปิดจากสายบน(6)ลงไปหาสายล่าง(1)
E
A
D
G
B
E
ลองไปไล่เอาเอง ถ้าโน๊ตตรงเฟร็ต 12 ไม่ตรงกับโน๊ตสายเปิด แสดงว่าคุณไล่ผิดแล้วหละ อย่ามาเถียงผมซะให้ยาก

ทริคง่ายๆ คือ แรกๆเนี่ยคุณไม่ต้องไปจำทุกเฟร็ตหรอก สังเกตุเห็นมั้ยว่าบนคอกีต้าร์มันมีอินเลย์อยู่ ก็ไอ้ที่มันเป็นจุดๆนั่นแหละ
เวลาจำก็จำจากไอ้จุดพวกนั้นก่อน แล้วจากนั้นก็เริ่มหาโน๊ตเดียวกันบนคอกีต้าร์ ต่าง octave ก็ช่างหัวมันขอให้เป็นโน๊ตเดียวกันเป็นใช้ได้

น่าเบื่อเนอะ โคตรน่าเบื่อเลย แต่ถ้าทำไม่ได้ มันก็จบ เพราะมันคือเบสิคของทุกอย่าง
อยากจะศึกษาดนตรีแต่ไม่รู้โน๊ตบนเครื่องดนตรีตัวเองซักตัว มัน fail นะจ๊ะ
ไหนใครทำได้ลองมาโพสโชว์ตัวด้วย แล้วค่อยขึ้นเรื่องต่อไป

SoNy009
1st October 2011, 13:18
เรื่องทฤษฏีนี้ ผมไม่ชำนาญเลย แต่ถ้าลงมือทำเลยเนี่ย ผมมั่นใจอยู่
บางอย่างในทฤษฏีผมทำได้น่ะ แต่ผมไม่รู้จะอธิบายเป็นคำพูดแบบทฤษฏี ยังไง

RuNaWaY
1st October 2011, 13:29
ครับ มีประโยชน์มาก ผมเล่นมา 2 ปีก็ยังไม่เป็น หยิบๆวางๆ
สำหรับ กีต้าร์มันเป็นอะไรที่ยากมาก 555

inmyhate01
1st October 2011, 14:29
นึกบรรยากาศเหมือนนั่งเรียนที่คณะเลยอ่า

exodus
1st October 2011, 16:34
มีคนเข้ามาดูด้วย อิอิ :hehe

เอาเป็นว่าผม สมมุติ เอาแล้วกันว่าทุกคนได้โน๊ตบนกีต้าร์หมดแล้ว
เรื่องต่อไปที่ผมจะพูดถึงคือ

เรื่องที่ 2 Interval
บางคนถามว่ารู้โน๊ตแล้วทำไมไม่สอนเรื่องสเกลล่ะ?
ผมก็เลยถามกลับไปว่า แล้วรู้เหรอว่าสเกลมันคืออะไร
จากนั้นก็ได้คำตอบกลับมาว่า เป็นโน๊ต 7 ตัวในกลุ่มบันไดเสียง

ถามว่าถูกมั้ย ถูก แต่ถูกแค่เปลือก ถ้าคุณไม่รู้จัก Interval คุณไม่นั่งจำกลุ่มโน๊ตในสเกลทุกคีย์กันหน้ามืดเลยเหรอ?
และผมคนหนึ่งที่ไม่ทำอะไรประสาทๆแบบนั้นแน่นอน เพราะอะไร...
เพราะโน๊ตในสเกลมันมีสูตรที่เป็นวิธีหา จากระยะห่างของช่วงเสียง ที่ประกอบกันเข้าเป็นบันไดเสียง
Interval!!!

whole หรือตัวย่อว่า W จะแทนระยะ 1 เสียงเต็ม เช่น B-C#, F#-G# นี่คือ 1 เสียงเต็ม
half หรือตัวย่อก็คือ H จะแทนระยะ ครึ่ง เสียง เช่น E-F, Ab-A นี่คือ ครึ่ง เสียง

ลองไล่ หนึ่งเสียง กับ ครึ่งเสียงให้แม่นๆก่อน แล้วค่อยขึ้นเรื่องสเกล ถ้าคุณไม่แม่น สเกลคุณก็หลุดกระจุยกระจาย
วันนี้พอแค่นี้ เรียนมากปวดหัว ส่วนเรื่องฝึกไปฝึกเอาเอง ไม่ฝึก "ก็เรื่องของคุณ"
สวัสดี แล้วพบกันพรุ่งนี้

unsignmer
2nd October 2011, 10:14
มันต้องปฏิบัติด้วยนะครับ

สเกล โ๊น๊ต 3 กับ 4 กับ 7 กับ 8 ติดกันนะครับ ทีเหลือ ห่างกันเสียงนึง

Pentatonic มีสเกลแค่ 5 เสียง แต่จำไม่ได้ ตัดโน๊ตตัวออกบ้าง แค่่จำได้บอกหน่อย

Major_Seventh
2nd October 2011, 13:02
1 2 3 5 6 ครับ

exodus
3rd October 2011, 11:51
1 2 3 5 6 ครับ

อันนี้เป็นเพนทาโทนิคเมเจอร์ ครับ เดี๋ยวไว้จะพูดถึงอีกทีครับ ;)

pigxeoj
4th October 2011, 21:31
สอนต่อหน่อยสิครับ :')
(ผมชอบที่คุณสอน เข้าใจง่ายดี)