PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมผิดใช่ไหมที่ไม่กินเหล้า

Nicoma
10th February 2015, 17:34
ผมคุยเรื่องงานวันเกิดเพื่อนผม ผมอยากจะไปเพราะผมไม่เคยไปวันเกิดเขาเลยเพราะช่วงวันเกิดเขาผมกลับต่างจังหวัดประจำ
แต่ปีนี่ผมต้องทำงานเลยไม่ได้กลับผมเลยอยากไปเมื่อผมถามเขาตอบว่า "จะมาทำไมถ้าไม่กินเหล้า ไม่กินไม่ต้องมานอนอยู่บ้านซะ"
เมื่อก่อนผมกินอยู่แต่นานๆหรือบางครั้งก็บ่อยๆเลย แต่ผมก็เลิกที่จะกินเพราะคิดว่า ผมจะกินไปเพื่ออะไร ผมจะเมาไปเพื่ออะไร
ผมเลยไม่คิดจะไปงานสังสรรค์ของเพื่อนอีกเลยเพราะ ทุกคนจะมองผมแปลกอยู่คนเดียวว่าทำไมไม่กินเหล้า
คนในครอบครัวผมพวกพี่ผมก็ชอบด่าผมต่างๆ ทำไมไม่กินวะ ตุ๊ดรึป่าว
ถึงผมจะทำเป็นไม่สนใจแต่ผมเริ่มรำคาญมากอยู่ รร ก็โดนเพื่อนบ่นเรื่องนี้อยู่บ่อยๆ
คือว่า ผมผิดใช่ไหม

ONE OK ROCK
10th February 2015, 17:50
ผมกินแต่ช่วง เทศกาล อ่ะ

ปี ใหม่ สงกรานต์ หรือ วันหยุดยาว!!!!!! ที่คนไทยเค้าหยุดกัน ผมถึงกินน่ะ

ไอวันธรรมดา 365 ปกติ ผมไม่กินไม่แตะ จะกินก็ต่อเมื่อช่วง เทศกาล หยุดยาวของไทย ปีใหม่ สงกรานต์ไรงี้ สรุป 365 วัน ผมกินเหล้ากินเบียร 6 วัน เองครับ

บุหรี่ ผมก็ ไม่ สูบ น่ะ คือ มองกลับกัน มันดีต่อตัวเราเองด้วยและคนรอบข้าง!!!!!!! ยิ่งถ้ามีแฟนหรือในสายตาผุ้ใหญ่ เค้าก็จะมองว่าเราดีมากครับ

เราควรรุ้ ควรกิน ยังไง กินเยอะ หรือ น้อย ส่งผล ต่อคนรอบข้างและตัวเราหมดอ่ะครับ อย่าไปตามเพื่อนตามฝูงมาก

กินน้อยๆนานๆที ไม่ว่า แต่ กินเยอะ กินบ่อยๆ ไม่ดี แน่นอน

kiraraoo
10th February 2015, 17:55
ผิดครับ ไปคบกับกลุ่มเพื่อนที่กินเหล้าแล้วไม่กินเหล้าแล้วจะอยู่กันอย่างไร ไม่อยากกินเหล้าก็อยู๋กับเด็กเรียนนู้นเลยไม่มีใครว่าอะไรแน่นอน

SoheeFC
10th February 2015, 18:05
จะผิดได้ไงครับ ตัวหลักของงานเลยครับผม ตัวเก็บศพอะครับ วงเหล้าไม่มีได้ไง ชิชะ

นรกตัวสุดท้าย
10th February 2015, 18:06
กินไปเหอะครับ ให้เขาเห็น ถ้าไม่อยากก็ตั้งข้างๆแล้วก็น้ำอะไรก็ไดตั้งข้างๆอีก จิบนิดจิบหน่อยพอเป็นพิธี อย่างดีก็สักแก้ว รักสุขภาพดีแล้วครับ

kachanking
10th February 2015, 18:36
มี 3 ทางเลือกคับ
1. ไปกินเหล้ากับเขาซ่ะ
2. เปลี่ยนไปคบกับกลุ่มคนที่ไม่กินเหล้า (คนไม่กินเหล้าไม่จำเป็นต้องเป็นเด็กบ้าเรียน บ้าอ่านหนังสืออย่างที่หลายๆคนคิด หลักๆแล้วคนเหล่านี้คือคนที่รักสุขภาพตัวเอง)
3. อยู่กับกลุ่มเพื่อนต่อไป แต่ปรับเปลี่ยนตัวเอง อาจจะกินนิดๆหน่อยๆ หรือไม่ก็ทำแบบที่ผมทำอยู่ (อ่านต่อข้างล่าง)

ผมเป็นคนหนึ่งที่พยายามหลีกเลี่ยงเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้ได้มากที่สุด จะเหล้า เบียร์ หรือฟูลมูนผมก็ไม่กิน (พวกเนื้อหมักเหล้ากินอยู่ 555)
ผมเรียนวิศวะ เพื่อนๆวิศวะ รวมทั้งคณะอื่นๆ แม้กระทั่งคณะแพทย์ ต่างก็กินเหล้ากันทั้งนั้น บางคนกินมาก กินน้อย กินพอเป็นพิธี กินเอาคุ้ม (กรณีเหล้าฟรี) ผมก็ไปกับเพื่อนๆอยู่บ่อยๆนะคับ แต่ผมไม่ได้กินกับเขาด้วย ถ้าเพื่อนผมนัดรวมตัวกันเพื่อไปกินเหล้าโดยเฉพาะผมก็จะไม่ไป เพราะเราไม่กินเหล้า แล้วเราจะไปทำไม?
แต่ถ้าเกิดเขานัดกันไปเที่ยว แล้วหลังข้าวเย็นมีกินเหล้าต่อ ส่วนใหญ่ผมก็จะไปด้วย ไปเที่ยวกับเพื่อนๆ ตอนเขากินเหล้าก็ปล่อยเขาไป เราก็แยกตัวออกมา เพราะผมมองว่าคนเมาคุยไม่รู้เรือ่ง ถึงจะเป็นเพื่อนก็อยู่ห่างๆไว้ดีกว่า (พอมันสลบแล้วเราค่อยแบกศพไปทิ้งไว้บนที่นอน 555) หลักๆคือมันจะมาชวนเรากินเหล้า และด้วยความเมา พอเราปฏิเสธไปมันก็จะอารมณ์เสีย แล้วก็ลงเอยด้วยการทะเลาะวิวาท ซึ่งผมมองว่าเป็นเพื่อนกัน มาตีกันเองเพราะคนนึงกินเหล้าแต่อีกคนไม่กินนี้มันยังไงอยู่ 555

kurolykan
10th February 2015, 18:41
กินไปเถอะครับ เอาจริงๆ ก็กินเป็นมารยาทเอาแค่พอให้เห็นว่ากินก็ได้ ที่เหลือก็สเต็ปใครสเต็ปมันว่าจะดริฟยังไง เว้นแต่งานนั้นเขาก่ะมากินเหล้ากันอย่างเดียว อันนี้ก็ดริฟกลับบ้านเอาเลยล่ะกัน เพราะถ้าไม่กินก็แทบจะไม่รู้จะอยู่ทำอะไรต่อจริงๆ

feythep
10th February 2015, 18:50
ไม่ผิดครับมันอยู่ที่ตัวเราเอง ถ้าจะมองว่าผิด เอาที่สบายใจครับ อะไรทำแล้วรู้สึกดีก็ทำไปเพราะเราเป็นคนทำไม่ใช่คนอื่น

abiliz
10th February 2015, 18:57
ผมไม่กินเหล้านะครับ ผมสูบ

Nicoma
10th February 2015, 19:15
จริงๆกินเป็นพิธีก็กินได้ครับ ผมกินแก้วเดียว พอผมบอกว่าพอเเล้ว พวกคนที่กินเยอะๆก็กลับโวยวาย
เอาง่ายๆผมเกลียดที่สุดคือการที่ได้คุยกับคนเมา
คือในวงเหล้าต้องมีควันบุหรี่ ผมละเกลียดมากๆๆ
ผมคิดว่าจะเลิกยุ่งกะพวกนี้ละเฉพาะใน วงเหล้า

KUNGFU8BIT
10th February 2015, 19:18
ไม่ผิดครับ ตัวเรา เรามีสิทธิ์จะเลือก การทำอะไรตามคำอื่นตัดสินตัวเราไม่ได้ครับ

faceless
10th February 2015, 19:29
สมการในหัวคนแบบ ซี้ปังเท้า

ยิ่งเก่ง ตำแหน่งสูง ก็อาจจะหัวสี่เหลี่ยมได้ง่ายๆ
สมการ (กระบวนทัศน์ หรือ paradigm) ในหัวคนแบบดื้อ แบบเถรตรง แบบไม่เรียนรู้ ฯลฯ

พวก ซี้ปังเท้า / one side fit all / เข็มขัดสั้น มักจะออกมาแบบ "ถ้าเกิดเหตุแบบนี้ ต้องแก้แบบนี้" หรือ 1 + 1 = 2 เสมอมา

พวกเขา จะมี สมการ ที่ฝังเอาไว้แนบแน่น เอาสมการนั้นมาตัดสิน เช่น

สมการ ที่ว่า " อะไร พิสูจน์ไม่ได้ = ไม่จริง ไม่ควรเชื่อ " ----> เช่น เรื่อง บาป บุญ คุณโทษ เจ้ากรรมนายเวร นรก สวรรค์ ฯลฯ มันเป็นเรื่อง beyond science ไม่ใช่ว่าจะ non-science เสมอไป

สมการที่ว่า " ปฏิบัติธรรม = นั่งสมาธิ ไปวัด" ----> ซึ่ง จริงๆแล้ว ไม่จำเป็น เช่นนั้น สมาธิที่ถุก คือ ใช้สมาธิเป็นเครื่องมือ ให้มี สติอย่างต่อเนื่อง จิตให้ว่าง จะ อิริยาบทใดก็ได้ ที่ไหนก็ได้ ไม่ใช่ที่วัดเสมอไป

สมการที่ว่า "เจองู เจอแขก ตีแขกก่อน" ----> ซึ่ง ค่อนข้าง Racism มองแคบไปหน่อย แขกดีๆก็มี

สมการที่ว่า "ฉัน คือ พ่อ = แก(ลูก)ต้องเชื่อฟัง" ----> อันนี้ สร้างทุกข์ สะมากกว่า สุข

สมการที่ว่า " จัดอบรมให้ทั่วประเทศ เอางบประมาณ ไป = สำเร็จ ทุกคนเข้าใจ ปัญหาหมดไป " ----> วันก่อน ผมเห็น ผู้บริหารระดับสูง ท่านจะแก้ปัญหาครูเป็นหนี้ ด้วยการ จัดอบรมเรื่อง วิธีไม่เป็นหนี้ ท่านพูดตอนแรกดูดี คือ "ให้เงินไป สู้สอนไม่ได้ ให้ไปก็หายหมด" ---> ท่านจึงบอกว่า จะหา งบฯ มาจัดอบรม ให้ครูช่วยตนเองได้ อยู่อย่างพอเพียง สมการเดิมๆ คือ class room training และ One idea fit all thailand ..... อีกแย้ว !!!!

สมการที่ว่า "ฉันทำได้ ก็มันง่ายๆ ฉันว่ามันสำหรับฉัน = ง่าย และ ดีกับทุกคน " ---> นักคอมพิวเตอร์ที่เก่งๆ มักจะเห็นบางเรื่อง ง่าย สะดวก ปรับเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆ แต่ ลุงๆ ป้าๆ เจอ การเปลี่ยนแปลงบ่อยเริ่มท้อ ลูกเล่นเก่าๆ ยังไม่ทันได้ใช้เลย เซียนคอม ฯ เปลี่ยนอีกแล้ว รอๆ กันบ้างสิ ลุงๆป้าๆแก่แล้ว ..... แค่ เข้ามาถึงหน้าจอ หน้าเว็ปได้เนี่ย ก็เก่งแล้วหลานเอ้ย ---> ผมเองก็เป็นคนหัวสี่เหลี่ยม เช่น นึกว่าอธิบายแบบนี้แล้วคนจะเข้าใจ จริงๆแล้ว ต้องอธิบายหลายๆแบบ หลายๆตัวอย่าง หรือ อะไรกัน เรื่องง่ายๆแค่นี้ไม่เข้าใจ

สมการพวกนี้ ถ้าใช้บ่อย ๆ จะเคยตัว เป็นโหมดออโต้ ( automatic) ได้เฉยเลยนะ น่ากลัวนะ เป็นโหมด ที่ปิดกั้นการเรียนรู้ของตนเอง และ คนอื่น

ลองค้นหา สมการประเภทมาตรฐาน ที่เราใช้จนเคยตัวสิครับ แล้ว จะร้อง จ๊ากเลย เราปิดกั้นตนเองได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือนี่

..... อ่านต่อได้ที่: https://www.gotoknow.org/posts/100370 ที่มา ดร.วรภัทร์ ภู่เจริญ

สรุปคือคนจำพวกนี้ ไม่ว่าเทศกาลไหนก็ชวนแดรกอย่างเดียวทำกิจกรรมอย่างอื่นกันไม่เป็น อยู่แต่ในกรอบที่ถูกปลูกฝังกันมาอย่างผิดๆ

mark2309
10th February 2015, 19:33
ไปจิบๆ ก็ได้ครับ เพื่อเป็นการรักษาน้ำใจเพื่อนน่ะ :pleasantry

=Galaxy Ag=Z
10th February 2015, 20:18
ไม่ผิดครับ ไม่กินก็ดีครับ ห่วงสุขภาพตัวเองไว้ดีกว่า ผมจะบอกให้เพื่อนแบบนี้เป็นเพื่อนที่แย่เอามากๆ
ชอบยัดเยียดบังคับสิ่งที่ไม่ดี ไปงานวันเกิดแค่ไม่กินเหล้าแค่นี้ถึงกับต้องไล่ตะเพิด มันคิดแบบนี้แย่เอามากๆ
ทำแบบนี้เรียกว่าเพื่อนแท้รึเปล่า เพื่อนแท้เพื่อนที่ดีต้องรู้จักเคารพสิทธิผู้อื่น ต้องรู้จักให้เกียรติผู้อื่น
ทำไมต้องมาบังคับเราให้ทำสิ่งที่ไม่ดี จริงไหม
อีกอย่าง งานวันเกิด กินเค้กไม่ดีกว่าเหรอ

Namies123
11th February 2015, 07:01
ถ้าคุณดื่มพอเป็นพิธีได้ แต่พวกเค้าก็ไม่พอใจและยังยัดเยียดให้ดื่มต่อเยอะๆ งั้นก็เลิกคบเพื่อนพวกนั้นไปดีกว่าครับ เพราะมันจะมีกรณีนี้เกิดขึ้นอีกหลายครั้งแน่

และยิ่งคุณไม่ชอบกรณีที่ต้องอยู่ในวงเหล้าด้วย ผมก็ไม้รู้หรอกนะว่าเวลาปกติที่ไม่ใช่เวลาดื่มพวกเค้าทำอะไรกัน แต่ยังไงซะก็เลือกทางที่สบายใจที่สุดต่อตัวเราเองดีกว่าครับ

bigbang06
11th February 2015, 10:19
ผมเคยกินมาก่อนแบบ จ.ข.ก.ท น่ะแหละ แต่ผมเลิกเด็ดขาดเลย เพื่อนชวนกิน ไม่กินก็คือไม่กินเลย

แต่ผมก็ยังไปนั่งในวงเหล้าเพื่อนๆอยู่โดยที่ผมไม่ได้ดื่ม ดื่มแต่น้ำอัดลม แต่ทำไมเพื่อนๆผมชมผมบอกว่า "เฮ้ย" เท่ส์อะ"

ผมคิดว่าไม่ดื่มดีที่สุดครับ จริงๆผมกำลังปฏิบัติตาม ศีล 5 อยู่ด้วยแหละครับตอนนี้ *

CanDiiZ
11th February 2015, 10:27
แต่ก่อน กับเพื่อนนี่ถึงไหนถึงกัน เมาหัวทิ่ม โดยเฉพาะตอนเรียน

กินเพื่อให้เมา กินล้างกินผลาญ มีหมื่นหมดหมื่น มีแสนหมดแสน มีบ้านขายบ้าน มีรถขายรถ (เปรียบเทียบเฉยๆนะ -0-)

เดี๋ยวนี้นับครั้งได้เลย ปีละไม่เกิน 3-5 ครั้ง แล้วก็ไม่ได้กินให้เมาด้วย กินเฉยๆ เพื่อนกินเราก็กินแค่นั้น

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับนิสัยส่วนตัวของเพื่อนแต่ละคนมากกว่า

เพราะผมก็เคยอยู่กดลุ่มเพื่อนดื่ม มีคนไม่ดื่มก็ไม่ว่ากัน จัดน้ำผลไม้ น้ำอัดลมไป ไม่เคยแขวะกัน

melodyoflife
11th February 2015, 15:01
คนเราชอบให้ความสำคัญผิดๆ กับเรื่องแค่นี้นะครับ แค่เรื่องกินเหล้าๆไม่กินเหล้า สังคมไทย เพื่อนผมไม่กินเหล้าบางครั้งมันก่ายังมานั่งคุยเล่นด้วยเลยนะ พวกผมไม่มีปัญหาอยู่แล้วยังไงก็เพื่อนกันครับ

ballba
11th February 2015, 15:34
จริงๆก็ไม่จำเป็นต้องกินหรอกครับ

อย่างผมหนะเลิกกินแล้ว

ไปไหนกับเพื่อน เพื่อนก็เข้าใจนะครับ ถ้ากินผมกินโค้กกินน้ำหวาน แล้ว

สมมุติว่า คนแพ้แอลกอฮอ หนัก

จะไปกิน ให้ตัวเองแพ้ ทรมาน บางคนถึงกับตาย เพราะสังคม มันก็ไม่ใช่เรื่อง

ปัญญาอ่อนครับนี่พูดเลย

Mcarmy
11th February 2015, 16:19
ของผม ไม่กินเหล้าก็ต้องกินเบียร์ อะ โชคดีที่มีถั่วริสงอบเกลือ เบียร์ต่างประเทศ รสชาตินุ่มนวน เป็นเบียร์หนี ภาษี ซะด้วย ถูกใจถูกราคา

bvlberryjam
11th February 2015, 22:38
กากจังเลยค่ะ กินไม่ไหวก็พอจะได้เก็บศพเพื่อน ไม่มีคอมมอนเซนส์เลยเธอหน่ะ

pkill1994
11th February 2015, 23:04
ผมนี่่ไม่กินเคยกินเหล้ามาก่อนนะ พอได้ลองแล้วไม่ชอบอย่างมาก (ทั้งแบล๊ค ทั้งเรด ทั้ง 285)

เวลาเพื่อนมันชวน ผมก็ไปพอไปก็แกล้งทำเป็นชง ที่ใส่ไปในแก้วนี่ มิกซ์เซอร์ล้วนๆ แล้วก็นั่งทำจิบๆให้มันเห็น พร้อมกับกินกับแกล้มไป

สรุปกินแต่กับแกล้ม กับ มิกเซอร์พวกโค้ก อย่างเดียว 5555 เหล้าไม่ได้แตะ

PeoPleWithNoName
11th February 2015, 23:24
ผมก็ไม่ชอบดื่มเหมือนกัน แต่ก็นะสังคมส่วนมากเป็นแบบนี้ ก็จิบๆไปนิดหนึงช่วงงานใหญ่ ต่อจากนั้นก็ไม่ดื่มอีกเลย

yoshi3416
11th February 2015, 23:35
มันบังคับกันไม่ได้หรอกครับ ใครไม่กินก็ไม่เป็นไร ใครกินก็กินกันไป ไม่เห็นจะต้องบังคับเพื่อนเลย
เพื่อนคุณมันควรจะดีใจด้วยซ้ำไป ที่เพื่อนมาร่วมแสดงความยินดีอวยพรด้วย ดีกว่าคุณไม่มาเลยซะอีก ถ้าคุณกินไม่ได้ก็ไม่ต้องกินครับ คิดถูกแล้วแหละ

DeadCarnival
11th February 2015, 23:40
เวลางานสังสรรค์กับหมู่เพื่อน ตัวผมก็ชอบดื่มเบียร์มาก

แต่ผมก็ไม่เคยเอาเหล้าเอาเบียร์ไปยัดปากใคร ใครไม่ดื่มผมก็ไม่ว่า มาให้เห็นหน้าก็พอใจสุดๆแล้ว

เป็นกันทั้งกลุ่มเพื่อนผมแหละครับ ใครดูดบุหรี่ก็ไม่เคยไปบอกเพื่อนที่ไม่ดูดให้ลอง ใครกินเหล้ากินเบียร์ก็ไม่เคยไปบอกให้เพื่อนที่ไม่กินมาลอง

SoNy009
11th February 2015, 23:55
น่าเบื่อครับๆ วันๆทำไรนอกจากกินเหล้า ทำตัวเป็นเด็กเห่อ หม_ย
พอใครไม่กินก็หาว่าไม่ใจอย่างงั้นอย่างงี้ สำหรับผมมองแบบนี้ครับ
แต่ถ้ากินเป็นพิธี นิดๆหน่อย ก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากกินก็ไม่ต้องกินครับ
ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวเพื่อนเอง ว่าจะเข้าใจเราไหม ถ้าเพื่อนมีความคิดหน่อย
เขาก็ไม่ว่าอะไรเราหรอกถ้าไม่กินเหล้า

hengrw207
12th February 2015, 00:15
อยู่ยากจัง วิทยาศาสตร์ ทุกวันนี้ :p:p

lukkajong
12th February 2015, 09:34
จิบๆ ไปพอเป็นพิธีครับ ผมก็ไม่ชอบกินเหล้าเหมือนกัน

แต่เบียร์นี่เอาไงเอากัน:cool:

theover
12th February 2015, 10:28
ผมก็ไม่กินเพื่อนก็ไม่ว่า เพราะเอาไว้ช่วยตอนพวกมันเมา

tstaftzi
12th February 2015, 11:01
ผมก็ไม่กิน ไม่เห็นมีใครว่าอะไรนะ ไปไหนก็ชวนผมไปตลอด แต่เพื่อนผมเค้ากินกัน ผมก็นั่งร่วมวงคุยเฮฮา ปกติครับ เรื่องแบบนี้อาจขึ้นอยู่กับมิตรที่คุณคบแหละครับ ว่าเข้าใจคุณมากน้อยขนาดไหน

Metatron
12th February 2015, 11:27
เพื่อนแบบนี้เฉยๆไปเหอะครับ โตๆกันยิ่งกว่าควายแล้ว ยังคิดเล็กคิดน้อยยิ่งกว่าเด็กอดนมแม่

แต่ละคนมันก็มีวิถีทางชีวิตของตัวเอง ใครชอบไม่ชอบอะไร อยากไม่อยากอะไร เห็นว่าอะไรเหมาะสมไม่เหมาะสม มันคิดกันเองได้แล้วครับ

สำหรับผมถ้าเอาเรื่องพวกนี้มาตัดสินคนด้วยกันแล้ว ก็ปล่อยเขาไปแค่นั้นเองครับ ใช้ชีวิตให้มีความสุขครับผม ทุกวันนี้มันก็มีเรื่องให้ทุกข์******วายวอดจะตายแล้ว สู้ๆครับผม

youthgts
12th February 2015, 12:00
จิบๆไปซักนิดหน่อยก็ยังดีนะ ถ้าห่วงความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อน ผมก็เป็นคนที่ไม่ชอบกินเหล้าเหมือนกัน

มีบางทีเพื่อนลงมาจากต่างจังหวัดมันก็บอกให้เมากันเต็มที่ ผมก็เนียนกินๆไป แอบเททิ้งบ้าง แต่พอเพื่อนมันเมาทีก็โครตน่าลำคาญเลย

งี่เง่าสุดๆ จะให้เราทำนู่นนี่ตามใจมัน :sweat ผมอ่ะเหรอหนีเลย ทิ้งมันไว้กลางวงเหล้าอย่างงั้นแหละ ให้มันหาแพะรับบาปคนต่อไป เช้าตื่นมามันจำไรไม่ได้

ผมกินพอเป็นพิธีพอ เพราะผมรู้ว่ามันต้องมีโมเมนต์แบบอยู่แล้ว รอให้มันเมาได้ที่ก่อนแล้วค่อยหนี 5555+ มันไม่เคยจำได้ว่ามันกินไปเท่าไร มันงี่เง่าไรไปบ้าง