PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากมีธุรกิจเล็กๆสักอย่าง กูเงินที่ใหนไม่ได้เลย T T

ning445
11th February 2015, 15:12
คือผมอยากมีร้านถ่ายเอกสาร ปริ้นงาน ทำรายงานเล็๋กๆสักที่นึง คือต้องบอกก่อนว่าแถวบ้านผมเด็กเรียนในเมืองเยอะมาก แล้วร้านแบบที่ผมจะทำเนี้ยมันไม่มีเลย เวลาจะทำแต่ละทีก็ต้องขี่รถไปนู้นในเมืองหรือตัวอำเภอซึ่งไกลมาก และอยากมีคอมสัก4-5เครื่องใว้ให้เล่นเน็ต แต่ไม่มีเงินทุน T T :( น่าเศร้า ผมอายุ21แล้วอยากมีอะใรเล็กๆทำสักอย่างแถวๆบ้าน แต่สินเชื่อบ้านเรานี่หายากมาก ไม่เหมือนนอก :mad3 คนจนไม่มีวันได้โผล่หัวหรอก คนรวยยังใงก็รวยอย่างงั้นเหละ บ้านเรามันอยู่ยากขึ้นทุกวันจริงๆ :beee

CanDiiZ
11th February 2015, 15:25
เท่าที่เห็นหลักๆถ้ากู้แนวๆนี้ อย่างน้อยคือต้องมีหลักทรัพย์ อันนี้ก็เหมือนกู้ปกติ ถ้ามีบัญชีเงินเดือน หรือเงินหมุนด้วยยิ่งง่าย

ถ้าไม่มี ก็ต้องมีราชการเซ็นค้ำประกัน 1-2 คน แต่ยอดกู้มันจะได้ไม่เยอะ แถมดอกเบี้ยแพงมหาโหด เกือบ 20% เลยมั้ง

หรืออย่างน้อยก็ต้องไปจดทะเบียนการค้าเป็นบุคคลธรรมดา หรือนิติบุคคล แล้วมันจะมีระยะเวลาอีก โอยเยอะ

สรุป ถ้าไม่มีเงินเดือน แล้วคิดว่าธุรกิจนี้จะไปรอดแน่นอน เอาหลักทรัพย์ไปค้ำง่ายสุด

ไม่งั้นก็กู้พ่อ กู้แม่ แล้วเราก็ต้องผ่อยส่งคืนท่านพร้อมดอก

แต่ถ้าเจ๊งก็ตัวใครตัวมันครับ

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนโปรดศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน

NNP9MR
11th February 2015, 15:27
คนจนไม่มีวันได้โผล่หัวหรอก คนรวยยังใงก็รวยอย่างงั้นเหละ บ้านเรามันอยู่ยากขึ้นทุกวันจริงๆ
ผมก็จนนะครับ ประมาณว่าเเย่มากช่วงนี้ รายได้น้อยมาก เเต่หากยังไม่ตายก็ดิ้นรนกันต่อไป
เเละผมจะไม่ยอมอยู่เฉยๆ เท้าเดินเเละจะตามหาโอกาศ หรือหาหนทาง ที่จะต่อยอดหรือไปให้ไกลกว่านี้ :bye
ต้องสู้ ต้องสู้ถึงจะชนะ (เพลง เจินๆ)

kira002
11th February 2015, 16:01
ผมว่าคุณก็ต้องมีหลักทรัพย์ ไว้ค่ำหน่อยอะถูกแล้ว

ถ้าคุณไม่มีอะไรเลยแล้ว อะกู้ได้ตามสบาย แล้วอยู่ดี ๆ คุณบอกผมไม่มี ขึ้นมา

ทำไงละ กะต้องมีหลักประกันหน่อยว่า เออ มีปัญญากุ้แล้ว จ่ายนะ

คิดวางแผนไว้ ผมว่ากู้มานิไม่เวอร์ ล้มมาเจ็บ ผมว่าคุณหางานประจำทำเถอะ

แล้วเก็บเงินเปิดเอา 21 อยู่เลย

สำหรับผมนะ 22 - 27 อยากทำงานประจำเอา ประสบการณ์

หลังจากนั้นจะทำอะไรต่อค่อยว่ากัน

ที่ทำงานประจำเพราะมันได้เงินเยอะอะ ^^

ปล. บ้านเรามันไม่ได้อยู่ยากขึ้นทุกวันหลอกนะครับ บ้านเรามันอยู่ยากแบบนี้มา ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

KooBABA
11th February 2015, 16:22
บ้านเรามันอยู่ยากแบบนี้มา ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ชอบ

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2006/04/A4247768/A4247768-7.gif