PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แผนที่รถไฟ

Eucliwood Hellscythe
15th February 2015, 09:46
ที่มีอยู่ในวันนี้ คือรอยแผลเย็บ
ที่รัฐบาลคิด มีแค่แนวเส้นสีเขียว
แต่ที่ข้าต้องการ คืออย่างน้อย 3 ใน 4 ของแนวเส้นสีน้ำเงิน
จะทั้งหมด หรือมากกว่าที่ป๋มเขียนไว้ก็ดี
งบ 3 ลล. ที่ได้มา จัดไปอย่าให้เสีย ลุยโลด

benz1230
15th February 2015, 13:33
....ครับ....

Deathbringer
15th February 2015, 14:29
อ่าฮะ........

Blue_Diamond
15th February 2015, 14:54
.......จ้ะ

bube
15th February 2015, 15:28
อืม...นะ...ok

mjjhn007
15th February 2015, 15:32
เอาที่ท่านสบายใจครับ:cool:

~FeaR~
15th February 2015, 17:02
ตั้งกระทู้อะไรผมไม่ว่า แต่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น ผมก็สบายใจแล้วครับ ^^

kimer
15th February 2015, 17:15
ผมอยากได้คลิปที่รัฐบาลนี้พูดถึงการสร้างและแบบแผนแบบจริงจรัง
ว่าใครคุ้มการสร้างอะไรยังไงบ้างขั้นตอนการสร้างกี่ปีค่อนข้างสนใจในเรืองนี้
ตอนคนที่แข็งแกร่งหรือชัชชาติของรัฐที่บาลที่พูดไว้ผมดูหลายคลิปเลย
แต่แผนของรัฐบาลนี้ผมยังไม่ได้ดูเลย

kabukiput
15th February 2015, 17:35
แล้ว???....

exodus
15th February 2015, 22:37
คุณกล้าบอกว่าโครงการของรัฐบาลชุด คสช. ไม่ตอบโจทย์เหรอครับ

คุณนี่บ่อนทำลายความมั่นคงชาติจริงๆนะ

เดี๋ยวเรียกลุงตู่จับไปปรับทัศนคติเลยนะ

Mcarmy
15th February 2015, 23:04
เดี๋ยวนะ เส้นสีน้ำเงินนี่ ทำเองเลยเหรอ
ถ้าใช่จะบอกว่า ความพยายามดีมาก :cool:

postgeno159
15th February 2015, 23:19
โอเคครับ รับทราบครับ.

neobleak
16th February 2015, 00:21
ของเก่าเรายังไม่ได้มาตราฐานเลยจะให้ขยายแล้วหราแต่จริงๆไม่ต้องตัดผ่านตำบลหรอกมันไม่คุ้ม เล่นsim cityนี้รู้เลยว่าทำไมเค้าไม่ทำสถานีย่อยๆเพราะมันไม่คุ้มค่าใช้จ่าย
เลือกทำเฉพาะตัวจังหวัดก็พออย่างร้อยเอ็ด-นครพนมเนี้ยน่าจะมีนานแล้วไม่รู้รออะไร-*-

nakiann123
16th February 2015, 02:38
เสพย์รางรถไฟหนักแท้

pamzar5546
16th February 2015, 03:26
นายก หวัดดีฮะ

CanDiiZ
16th February 2015, 08:34
อยากได้ เหรอ . . . แล้ว . . . ยังไงต่อ ?

เงิน 3 ล้านๆ ต่อให้กูมาจริง จะให้ละลายไปกับรางรถไฟอย่างเดียวเลยเหรอ ?

แล้วถ้าสร้างเยอะขนาดนี้ จะเอารางเดี่ยวหรือรางคู่ ?

หัวรถจักร + ตู้โดยสาร ต้องซื้อเพิ่มเท่าไหร่ ?

เวนคืนที่ชาวบ้านรวมกี่ไร่ งบจะเป็นเท่าไหร่ ?

แล้วจำนวนผู้โดยสารที่คาดว่าจะมีในแต่ละเส้นทาง แต่ละสถานี เป็นเท่าไหร่ ?

งบลงทุนรวมจะเป็นเท่าไหร่ ?

แล้วถ้าสร้างเยอะขนาดนี้ กี่ปีจะคืนทุน ?

มองหลายๆปัจจัย ไม่ใช่นึกอยากได้ไปทั่ว

รถไฟจริง ไม่ใช่รถไฟ LEGO นึกจะสร้างก็สร้าง นึกจะรื้อก็รื้อ

ประเทศชาติไม่ใช่องค์กรการกุศล ที่จะยอมขาดทุนได้ทุกปีๆไปจนล้มละลาย

ILoveJKG
16th February 2015, 08:43
อย่าว่าแต่โครงการนี้เลย โครงการเสาไฟฟ้าหล่ะท่านไปถึงไหนแล้ว ได้รับอนุมัติงบประมาณหรือยัง??? ถ้าท่านนึจะลากเส้นรางรถไฟให้ผ่านทุกตำบลแบบนั้น ผมว่าคิดโครงการสร้าง Stargate ไม่ก็ประตุ Warp ดีกว่าครับ

jater
16th February 2015, 08:43
สงสัยจะ.....ซะแล้ว
ถ้าจะทำขนาดนี้ งบแค่นั้นไม่พอหรอก

NNP9MR
16th February 2015, 09:18
สีเขียวเหมือนสีใบเตยเลย ว่าเเล้ว เดียวไปหาไอติมกินดีกว่า เช้านี้ร้อนมากด้วย ดีนะ ท้องไม่เสียตอนตื่นนอน จะได้ทำอะไรง่ายๆหน่อย
พูดเเล้วหิว สงสัยยังไม่ค่อยมีคนเป้นจังหวะพอดีเลย จ่ายค่าน้ำพร้อม .....

tha3778
16th February 2015, 09:40
:music พักผ่อนบ้างนะครับ อย่าปล่อยให้เพื่อน ๆ ในเว็บเป็นห่วงมากก่วานี้เลย

archinui28
16th February 2015, 09:55
คิด วิเคราะห์ แยกแยะ แล้ว สรุปได้ว่า ตาย100ชาติก็มิอาจเป็นไปได้

Rainbow
16th February 2015, 16:51
อยากได้ เหรอ . . . แล้ว . . . ยังไงต่อ ?

เงิน 3 ล้านๆ ต่อให้กูมาจริง จะให้ละลายไปกับรางรถไฟอย่างเดียวเลยเหรอ ?

แล้วถ้าสร้างเยอะขนาดนี้ จะเอารางเดี่ยวหรือรางคู่ ?

หัวรถจักร + ตู้โดยสาร ต้องซื้อเพิ่มเท่าไหร่ ?

เวนคืนที่ชาวบ้านรวมกี่ไร่ งบจะเป็นเท่าไหร่ ?

แล้วจำนวนผู้โดยสารที่คาดว่าจะมีในแต่ละเส้นทาง แต่ละสถานี เป็นเท่าไหร่ ?

งบลงทุนรวมจะเป็นเท่าไหร่ ?

แล้วถ้าสร้างเยอะขนาดนี้ กี่ปีจะคืนทุน ?

มองหลายๆปัจจัย ไม่ใช่นึกอยากได้ไปทั่ว

รถไฟจริง ไม่ใช่รถไฟ LEGO นึกจะสร้างก็สร้าง นึกจะรื้อก็รื้อ

ประเทศชาติไม่ใช่องค์กรการกุศล ที่จะยอมขาดทุนได้ทุกปีๆไปจนล้มละลาย

รัฐชุดนี้ทำอะไรก็ไม่ต้องตาโดนใจ จะเอาชุดที่แล้วกลับมาพัฒนาใช่ปะคะ (เทน้ำร้อน)

deathwhisper123
16th February 2015, 17:12
ผมว่าความคิดคุณมันผิดครับ เพราะดูจากแผนกับความต้องการ คุณบอกว่าอยากจะให้ลงทุน 3 รล. ให้ได้ทางรถไฟ 3 ใน 4 ของเส้นสีน้ำเงิน ผมไม่เห็นด้วยครับ

รถไฟไม่ใช่คำตอบหลักของการคมนาคมบ้านเราครับ ผมว่าทางรถไฟเน้นเป็นเส้นยาว เน้นสถานีที่สำคัญตามจังหวัดหรือชนบทที่มีความต้องการเกี่ยวกับเรื่องขนส่งดีกว่าครับ แล้วเอางบประมาณไปลงทุนเรื่องยานพหนะอื่น อย่างเช่นรถเมย์หรือรถบัสให้มันได้มาตราฐานกว่านี้ เพราะคนในเมืองเน้นความรวดเร็วมากกว่า ในสังคมที่ทำงานหาเช้ากินค่ำ ไม่มีใครมานั่งใช้รถไปบ่อย ๆ หรอกครับ ยกเว้นจะทำให้เหมือน BTS ที่มาทุก 5 นาที 10 นาที ซึ่งงบประมาณบานเบอะครับ

แต่จริง ๆ ผมว่าไม่ต้องใช้ห่าไรหรอกครับ เดินเอาจบ ไม่เกิดอุบัติเหตุ เกิดก็แค่เรื่องเดียว หกล้มต้นถั่วงอกทิ่มคอตาย:cool:

Eucliwood Hellscythe
16th February 2015, 17:33
ผมเขียนแผนที่นี้โดยใช้หลักการ "ชุมชนอยู่ที่ไหน ระบบรถไฟไปที่นั่น"
และมีอุบัติเหตุทางถนนเกี่ยวกับรถโดยสารเป็นแรงผลักดันให้วาดครับ

Fairy
16th February 2015, 20:05
จขกท. คงคิดได้แค่นี้แหละรายละเอียดยิบย่อย
ผลตอบแทนระยะยาว ค่าเวนคืนที่ดินที่ไม่เท่ากันในแต่ล่ะที่
ผลประโยชน์ทับซ้อน การสัปทาน ใหนจะพื้นที่ป่าสงวน และพวกเขตมรดกโลกอีก

รายละเอียดยิบย่อยนี้ได้คิดมั่งป่ะ หรือสมองไม่ถึง นั่งเก็บตัว ว่าวหน้าคอมไปวันๆ บักคุคิโม่ย

PonDox
16th February 2015, 20:49
ว่าจะสร้างทางรถไฟแบบนั้น ผมเห็นด้วย คุณสร้้างได้แน่นอน
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

https://www.origin.com/th-th/store/buy/simcity-2013-/mac-pc-download/base-game/standard-edition

ในนี้เลยจ้ะ จะเอา DLC เพิ่มไปด้วยก็ได้นะ

ปล. คุณลองเอางบ ไปสร้างทางรถไฟในเกมดูสิครับ ล้มละลายแน่นอน ยิ่งค่ารถไฟในไทย ถูกๆ อีกนะ

Golf_Basrard
16th February 2015, 20:52
อยากหล่อป่ะ ?

สร้างรางเองเลย

exodus
16th February 2015, 23:50
ผมเขียนแผนที่นี้โดยใช้หลักการ "ชุมชนอยู่ที่ไหน ระบบรถไฟไปที่นั่น"
และมีอุบัติเหตุทางถนนเกี่ยวกับรถโดยสารเป็นแรงผลักดันให้วาดครับ

อ่าห์ สรุปคือ มโน ล้วนๆ

Eucliwood Hellscythe [FC]
17th February 2015, 00:15
เย้ๆๆ จาได้มีรถไฟนั่งแย้ว ป๋มอยากนั่งไปดาวอังคาร ทำทางไปให้หน่อยจิคับ มันเป็นความฝันของป๋ม อิอิ~ ลืมบอกไปผมเป็นfcนะ จะตามไปหลอนทุกกระทู้เลย(จะบินไหมหนอ55)