PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับเกณทหารครับ

harnibal409
15th February 2015, 20:14
ข้อสงสัยอาจมีเยอะหน่อครับ
1.ถ้าสมัครนี่สามารถเลือกผลัดและหน่วยได้ช่ายป่ะครับ
2.ผลัด1กับ2นี่มันต่างกันยังไงแล้วผลัดไหนสบายกว่ากันครับ
3.มันต้องมีสวนสนามด้วยช่ายป่ะครับ
4.ผมได้ยินมาจากคนที่เคยเกนทหารว่ายื่นวุฒิป.ตรีหรือเทียบเท่าได้อยู่6เดือนฝึก 3 เดือน แล้วได้ลากลับบ้านได้
5.เสื้อผ้านี่ทางกองพันเขาจะเตรียมมาให้เราช่ายป่ะครับ

Patrenko
16th February 2015, 20:22
ก็ช่วงเเรกเเทบทุกอย่างนี่เกือบจะธุรกิจหมดเลยนะครับเสื้อผ้าเขามีให้ครับแต่จะหักอีกทีสวนสนามนี่ผมว่าเเล้วแต่เขาคัดกองหรือให้อาสานะยื่นวุฒป.ตรีหรือปวส.อยู่ 6 เดือนครับผมฝึกเสร็จ 3 เดือนก็ได้กลับบ่อยแล้วทหารอากาศนี่น่าจะบ่อยสุดเลยมั้ง

Tonyghost
16th February 2015, 20:43
ผลัดน่าจะเลือกไม่ได้นะครับขึ้นอยู่กับภูมิลำเนาที่เราเกิด <ผิดประการใดขอโทษด้วย> ผลัด2น่าจะสวนสนามนะครับถ้าจำไม่ผิด เหนือยนะครับแต่คุ้ม ฝึกสวนสนามดีกว่าผมว่านะ ไม่มีผลัดไหนสบายกว่ากันหรอกครับ แต่หน่วยนี้ สรรพวุธ สบายสุดละมั่งครับ อีกอย่าง อยู่ที่ใจใช่ความกลัว ไม่ว่าจะผลัดไหนๆก็เหมือนกันหมดละครับ ลำบากแค่3เดือนขึ้นกองร้อยได้ก็สบายแล้วครับ ส่วนเสื้อผ้าก็ตาม เรปบนหล่ะครับ เขาเตรียมให้แต่จะหักในส่วนของเราครับ

สู้ๆเป็นกำลังใจให้ครับ

nunt77
16th February 2015, 20:59
ข้อสงสัยอาจมีเยอะหน่อครับ
1.ถ้าสมัครนี่สามารถเลือกผลัดและหน่วยได้ช่ายป่ะครับ
2.ผลัด1กับ2นี่มันต่างกันยังไงแล้วผลัดไหนสบายกว่ากันครับ
3.มันต้องมีสวนสนามด้วยช่ายป่ะครับ
4.ผมได้ยินมาจากคนที่เคยเกนทหารว่ายื่นวุฒิป.ตรีหรือเทียบเท่าได้อยู่6เดือนฝึก 3 เดือน แล้วได้ลากลับบ้านได้
5.เสื้อผ้านี่ทางกองพันเขาจะเตรียมมาให้เราช่ายป่ะครับ
สมัครนี่เลือกได้หมดครับจะผลัดไหน ลงที่ไหน ไปอยู่เหล่าทัพไหน ดีกว่าหยิบที่เลือกไม่ได้

mooshirogane
16th February 2015, 21:31
ตอบข้อสงสัย

1.ถ้าเกิดสมัครเองเลือกได้ครับว่าจะไปลงที่ไหนเองได้ครับ เลือกที่ ๆ มันฝึกไม่โหดได้ครับ ไปเจอที่โหด ๆ นี่อ้วกครับ มีโดนกระทืบครับ
2.ผลัด1กับ2นี่มันต่างกันยังไง ผลัด 1 หน้าร้อน ผลัด 2 หน้าหนาว ถ้าเราโดนกระทืบ หรือฝึกหนัก ๆ ในหน้าหนาวแผลมันคงจะหายยากนะครับ ผลัด 1 ดีกว่า
3.-
4.สมัครเอง ยื่นวุฒิ ป.ตรี เป็น 6 เดือน เรื่องออกมาอยู่ข้างนอก แล้วเอาเงินเดินให้เค้าไปเนี้ย น่าจะต้องมีผู้ใหญ่มาคุยให้
5.-

ไม่ได้ขู่ให้กลัวครับ ที่ ๆ ดี ก็สบายสุด ๆ ฝึกแค่ช่วงแรก ๆ มือถือได้ใช้ตั้งแต่อาทิตย์แรก ทีโหด ๆ นี่ 3 เดือนกว่าจะได้ใช้มือถือ มันเป็นการฝึกความอดทนครับ