PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภาษาC# มีคำสั่งปิดโปรแกรมมั้ยครับ เขียนผ่านโปรแกรมsharpdevelop

okorakot
18th February 2015, 00:08
คือจะเขียนโปรแกรมประมาณว่า ถ้าหากป้อนข้อมูลผิด แจ้งข้อความerror แล้วก็ให้กดปุ่มใดๆเพื่อปิดโปรแกรม แต่ผมไม่รู้ว่าต้องใช้โค้ดคำสั่งอะไร

ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

NecroxS
18th February 2015, 00:38
Application.Exit();
ครับ

okorakot
18th February 2015, 01:01
Application.Exit();
ครับ

ใช้ไม่ได้อะครับ รันโปรแกรมแล้วerror

EakO
18th February 2015, 01:24
ลองดูครับ

System.Environment.Exit(1);

okorakot
18th February 2015, 02:17
ลองดูครับ

ว๊าวววววว ใช้ได้ครับบ แต่อยากทราบว่าจะให้ตัวโปรแกรมมันอยู่สักพักนึงแล้วค่อยปิดไปได้มั้ย หรือเป็นกดปุ่มใดๆเพื่อปิดแทน เพื่อว่าจะได้เห็นข้อความที่แจ้งเตือนก่อนอะไรประมาณนี้อะครับ แล้วตัวเลขภายในวงเล็บมีผลยังไงหรอครับ ผมลองเอาออกดูแล้วโปรแกรมมันerror

EakO
18th February 2015, 02:45
ถ้าจะให้แสดงข้อความก่อนโปรแกรมปิด

ลองนำพวกคำสั่ง if-else มาประยุกต์ใช้ดูครับ เช่น

if (ตัวแปร != "คำที่ต้องการ")
{
Console.WriteLine("Error !!");
}

Console.Write("Press any key to continue . . . ");
Console.ReadKey(true);

\\ส่วนเรื่องเลข 1 ผมไม่ทราบเหมืนกันครับ ฮ่าๆ ใช้ได้เป็นพอ

okorakot
19th February 2015, 16:12
ขอถามอีกนิดนึงครับ ถ้าเกิดว่าเราจะใช้switch caseกำหนดเงื่อนไขจะได้มั้ยครับ แบบกำหนดว่าถ้าป้อนเลขต่ำกว่า1หรือเกิด1000000ให้แสดงข้อความerror ประมาณนี้อะครับ
คืออาจารเขาห้ามใช้if elseหน่ะครับ ผมนิจนปัญญาเลย:sweat