PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เอาญี่ปุ่น...ไม่เอาจีน

Eucliwood Hellscythe
18th February 2015, 08:27
ขออนุญาตตั้งกระทู้ในวันมหามงคลของชาวจีนเลยนะฮะ วันนี้ฮิเมะก็อยากจะพูด เรื่องรถไฟจีนขึ้นมาอีกครั้ง ไม่ได้จะดราม่านะ ต้องการอะไร ฮิเมะก็บอกออกไปตรงๆ

คำว่า "ที่สุด" เนี่ย มันไม่เคยมีถึงสอง มันไม่เคยมีอันดับร่วม มันไม่เคยมีมากกว่าหนึ่งหรอกฮะ

และฮิเมะก็จะเลือกระบบของประเทศที่ดีที่สุด แต่เพียงประเทศเดียวด้วย

ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่มีระบบรถไฟความเร็วสูงที่เก่าแก่ที่สุดในโลก และมีระบบรางที่เก่าแก่ที่สุดในเอเชีย

และที่ผ่านมาของประวัติศาสตร์ 50 ปีของรถไฟความเร็วสูงญี่ปุ่น ไม่เคยมีอุบัติเหตุขึ้นกับรถไฟความเร็วสูงของญี่ปุ่นแม้แต่ครั้งเดียว!

จีนเป็นประเทศที่เพิ่งจะมีรถไฟความเร็วสูงได้เมื่อปี 2007 ยังไม่ถึง 10 ปี แต่ก็มีประวัติด่างพร้อยเสียแล้วด้วยอุบัติเหตุรถไฟความเร็วสูงครั้งแรกของโลก

ทำให้มีผู้เสียชีวิตหลายสิบคนในปี 2011 และไม่ใช่อุบีติเหตุที่เกิดจากเหตุสุดวิสัยด้วย แต่เป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากระบบหยุดรถอัตโนมัติไม่ทำงาน!

Bonus Track ภาพภายในรถไฟความเร็วปกติของจีน
http://www.businessinsider.com/trains-during-chinese-holiday-rush-2014-1

นี่จึงเป็นเหตุผลง่ายๆ ว่าทำไมฮิเมะถึงต้องการจะเลือกระบบรถไฟของญี่ปุ่นแบบเข้มข้น 100% ไม่ให้ระบบของประเทศอื่นเข้ามาเจือปน

What will you get if you accept japan rail system.
https://www.youtube.com/watch?v=S4weC2sHSGY

NNP9MR
18th February 2015, 08:38
เห็ฯด้วยเหมือนกัน เอาญี่ปุ่น...ไม่เอาจีน (หมายถึงผู้หญิงนะ):p

ohoza0693
18th February 2015, 09:09
ผมก็เอาญี่ปุ่นเหมือนกัน ชอบAV กำแมวพิม

notty
18th February 2015, 09:25
มันจะมีดร่าม่าไหมหน่อ แต่ผมเอาญี่ปุ่นนะ ชอบตรงข้อเรียกร้อง ต้องมี ปชต ก่อน กรั่กๆ

CanDiiZ
18th February 2015, 09:29
และที่ผ่านมาของประวัติศาสตร์ 50 ปีของรถไฟความเร็วสูงญี่ปุ่น ไม่เคยมีอุบัติเหตุขึ้นกับรถไฟความเร็วสูงของญี่ปุ่นแม้แต่ครั้งเดียว!

รถไฟชินคันเซ็นญี่ปุ่นตกราง ที่ความเร็ว 20 กม./ชม. (http://news.voicetv.co.th/global/64451.html)

ครับ .. .. .. ไม่เคยมีแม้แต่ครั้งเดียวครับ .. .. ..

ปล. ผมก็อยากเอาญี่ปุ่นเหมือนกันครับ >_<"

Eucliwood Hellscythe
18th February 2015, 09:59
โหดจริง
http://www.manager.co.th/China/ViewNews.aspx?NewsID=9540000091060

macza999
18th February 2015, 10:15
ค่อนข้างยากครับ เพราะ เมกะโปรเจครถไฟเนี่ย ไทยเราจะแค่สร้างรางต่อจากพม่าและลงไปมาเลเซีย(ถ้ามาเลเซียเอาด้วย) แล้วก็จะมีสัญญารถไฟจีนพ่วงมาด้วย ทำให้ไทยไม่ต้องซื้อรถไฟ แต่เสียค่าซ่อมบำรุงรถไฟให้จีนแทนครับ

PonDox
18th February 2015, 10:18
ว่าแต่ผมงง ต้องการสื่ออะไรเหรอครับ เราอยู่ไทยเนี่ย

jackiiez
18th February 2015, 10:21
(ฮิเมะ น่าาาง อะ)

exodus
19th February 2015, 00:31
ไม่ส่งจดหมายเปิดผนึกถึง คสช. ล่ะครับ หรือไม่กล้า??? ผมว่าถึงประยุทธ์ไม่ใช่ ปชต. เต็มบาท แต่ก็ไม่ได้ลุแก่อำนาจจนประชาชนกลายเป็นทาสของ รบ. นะครับ

ถ้าเห็นว่าเป็นประโยชน์กับส่วนรวมก็น่าจะดีนะครับ ดีกว่าทำตัวเป็นฮีโร่ในโลกเสมือน มันเหมือน "เด็กเล่นขายของ" ครับ กระจอก...

ส่งไปแล้วทาง รบ. ตอบกลับยังไงแล้วมาอัพเดทให้คนในบอร์ดรับทราบไม่ดีกว่าหรือครับ คนเราพูดจริงทำจริง มีคนนับถือกว่าครับ ไม่งั้นคุณก็ถูกเขาตราหน้าว่าเป็นพวกเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่ออยู่อย่างเนี้ยแหละ

littlefox
19th February 2015, 00:48
จีนก็มีความสำคัญกับประเทศของท่านเหมือนกัน ถ้ายังไม่รู้นะ ถ้าเราไม่มีจีน พวกอเมริกา จะมายุ่งกับประเทศของท่าน มากกว่านี้อีก

ที่เรียกว่ายุ่ง นี่คือ ไม่ได้มาช่วยอะไรหรอกนะ แต่จะมาเอาทรัพย์กรของท่าน ไปนะสิ ที่พวกนั้นไม่ค่อยกล้ามายุ่งเพราะมีจีนนี่แหละ

ลองคิดดูสิ อเมริกา เจอ กันจีน ทีไรทะเลาะกันทุกที

p.s แต่ก็นะ ....................... เอาแต่นั่งพูด มันได้อะไรหรอก อยากได้นั้น อยากได้นี่แต่

เอาแต่พูดอย่างเดียวนะ มันไม่ได้อะไรหรอกนะ เคยได้ยินใหม Well done is better than well said.

นรกตัวสุดท้าย
19th February 2015, 01:51
เอานิโกรกะอินเดียมั่งมะ? (เค้าขำกะเอ็งมั้ย)
LOL :o

Fear191
19th February 2015, 02:05
เอาญี่ปุ่น ไม่เอาจีนเด็ดขาด มารยาททรามมาก ตัวเหม็นไม่ยอมอาบน้ำ คุยกันยังกะตะโกน แย่งคิวแซงแถว ว่ามนุษย์ป้าน่ากลัวแล้วนะแต่คนจีนนี่โหดกว่าเยอะ โคตรเกลียด อย่ามาที่ไทยเลย ไม่อยากได้ china town อาหารจีน****ก็ไม่ได้มีความอร่อยเลย มีแต่แป้งทั้งนั้น กระดูกหมูกระดูกหมาแทะแล้วก็วางไว้บนโต๊ะงั้นแหละ คนอื่นมานั่งต่อก็ไม่ได้ คนอะไรจะเห้ได้ขนาดนี้ เกลียดมากๆคนจีน

Herocare
19th February 2015, 02:41
เอ่อม ไปติเขา รถไฟไทยเลิกตกราง ยังครับ = = "

gatling tank
19th February 2015, 10:28
เอาญี่ปุ่น ไม่เอาจีนเด็ดขาด มารยาททรามมาก ตัวเหม็นไม่ยอมอาบน้ำ คุยกันยังกะตะโกน แย่งคิวแซงแถว ว่ามนุษย์ป้าน่ากลัวแล้วนะแต่คนจีนนี่โหดกว่าเยอะ โคตรเกลียด อย่ามาที่ไทยเลย ไม่อยากได้ china town อาหารจีน****ก็ไม่ได้มีความอร่อยเลย มีแต่แป้งทั้งนั้น กระดูกหมูกระดูกหมาแทะแล้วก็วางไว้บนโต๊ะงั้นแหละ คนอื่นมานั่งต่อก็ไม่ได้ คนอะไรจะเห้ได้ขนาดนี้ เกลียดมากๆคนจีน

มันไม่มีชาติไหนดีกว่ากัน

oictae
19th February 2015, 13:33
เอาของไอ้กันได้ไหมฮะ

jackiiez
9th March 2015, 03:31
เลือกจีนครับ จีนก็พัฒนาไม่ด้อยกว่าญี่ปุ่น แถมสมัยก่อนญี่ปุ่นบุกจีนด้วย ไร้ซึ่งความประณี แต่ทุกวันนี้จีนได้ดิบได้ดี ครองแผ่นดินใหญ่ ไม่มีใครกล้ามาก้าวก่าย ผมเชื้อจีน ภูมิใจสุดๆ :pleasantry

ขุดหาพระแสงเลอร์เซอร์เหรอครับ = =

nakiann123
9th March 2015, 05:34
กระทู้นี้ลืมลงชื่อว่ะ พลาด