PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถาม เรื่องเสียง ในโปรแกรมสร้างเกม unity ครับ ช่วยหน่อย

srika23
18th February 2015, 20:47
คือ ผม สร้างไว้สองซีน ซีนหนึ่งกับซีนสอง แล้วใส่เพลงไป พอเวลาผมกดปุ่มไปซีนสองจากปุ่มในซีนหนึ่ง ผมต้องการให้เพลงมันเล่น

ต่อเนื่องไปเรื่อยๆ ซึ่งผมก็ทำได้แล้ว กดจากซีนหนึ่งไปซีนสองเพลงเล่นต่อเนื่องไม่เล่นใหม่ เป็นเพราะใช้โค้ดตัวนี้ DontDestroyOnLoad (gameObject); น่าจะแปลว่า

ไม่ให้ทำลาย ออพเจ็คเพลงเวลากดโหลดไปอีกซีน แต่ผมก็ติดปัญหา ผมได้ทำปุ่ม back กลับไปซีนแรก คราวนี้ เสียงเพลงมันตีกันเลย กลายเป็นเล่นเพลงเดียวกัน ไม่พร้อมกัน

ผมเลยอยากจะปรึกษาว่าควรจะทำอย่างไร