PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมอาจารย์ทำแบบนี้

kritthee99
1st October 2011, 17:38
อาจารย์วิชา พระพุทธศาสนาบอกว่า
ออกเรื่อง อริยสัจ4 เยอะสุด
ประมาณ 30 ข้อ เพราะข้อสอบมี 60 ข้อ
ผมก็อ่านมาหมด
อ่านจนจำได้ไม่ลืมเลย
เรื่องธาตุ4 อริยสัจ 4 คือ
ความหมายของ
อรหันต์สัมมา
ฯลฯ
แล้วพอมาวันสอบ
ผมก็บอกเพื่อนว่าวิชานี้ ผมไม่ตกแน่นอน
แต่คะแนนเก็บผม 73 แต่ไม่รู้สอบจะได้เท่าไร
แล้วพอเข้าห้องสอบ
ผมมีความสุขมากตอนนั้น
พอทำข้อสอบปุ๊บ ข้อแรกๆไม่มีก็ไม่เท่าไร มันอาจจะอยู่หลังๆ
แล้วทีนี้ทำไป 30 กว่าข้อ มันมีข้อเดียวตอนนัน้ถามว่า อริยสัจ 4 คือ
:answer ความจริงอันประเสริฐ 4 ประการ
ผมก็ตอบถูก
แล้วพอข้อ 50 กว่าๆก็มีมาอีก สัมมาสัมพุทโธคือ ผมก็ตอบถูก
:answer ทรงเป็นผู้ตรัสรู็เองโดยชอบ
แล้วสุดท้ายถงึข้อ 60
แม่เจ้า
ไหนว่าออกเยอะสุด ที่แท้ออก 2 ข้อ
ที่เหลือออกเรื่องห่าไรไม่รู้ ( ขออนุญาตใช้คำไม่สุภาพ )
สุดท้าย ผมทำไม่ได้ครับ
เซ็งมาก กลัวตก ผมเป็นเด็กที่เรียนเก่งสุดในห้องครับ
ไม่รู้เก่งสุดจริงไหม แต่เพื่อนมันบอกผมเรียนเก่ง
ที่ผมกลัวคือ
ถ้าอาจารย์มาบอก ด.ช. กฤตธี สวัสดิ์เมือง ได้คะแนน 20 แบบนี้
ผมอายเพื่อนๆแย่เลย
แต่วิชาอื่นก็สบายๆ ทำได้หมด มีวิชาเดียวนี่แหละ เซ็.
โกรธอาจารย์ มากๆๆ
ปล. ผมอยู่ ม.1 นะครับ

themzaza07
1st October 2011, 17:50
อาจารย์วิชา พระพุทธศาสนาบอกว่า
ออกเรื่อง อริยสัจ4 เยอะสุด
ประมาณ 30 ข้อ เพราะข้อสอบมี 60 ข้อ
ผมก็อ่านมาหมด
อ่านจนจำได้ไม่ลืมเลย
เรื่องธาตุ4 อริยสัจ 4 คือ
ความหมายของ
อรหันต์สัมมา
ฯลฯ
แล้วพอมาวันสอบ
ผมก็บอกเพื่อนว่าวิชานี้ ผมไม่ตกแน่นอน
แต่คะแนนเก็บผม 73 แต่ไม่รู้สอบจะได้เท่าไร
แล้วพอเข้าห้องสอบ
ผมมีความสุขมากตอนนั้น
พอทำข้อสอบปุ๊บ ข้อแรกๆไม่มีก็ไม่เท่าไร มันอาจจะอยู่หลังๆ
แล้วทีนี้ทำไป 30 กว่าข้อ มันมีข้อเดียวตอนนัน้ถามว่า อริยสัจ 4 คือ
:answer ความจริงอันประเสริฐ 4 ประการ
ผมก็ตอบถูก
แล้วพอข้อ 50 กว่าๆก็มีมาอีก สัมมาสัมพุทโธคือ ผมก็ตอบถูก
:answer ทรงเป็นผู้ตรัสรู็เองโดยชอบ
แล้วสุดท้ายถงึข้อ 60
แม่เจ้า
ไหนว่าออกเยอะสุด ที่แท้ออก 2 ข้อ
ที่เหลือออกเรื่องห่าไรไม่รู้ ( ขออนุญาตใช้คำไม่สุภาพ )
สุดท้าย ผมทำไม่ได้ครับ
เซ็งมาก กลัวตก ผมเป็นเด็กที่เรียนเก่งสุดในห้องครับ
ไม่รู้เก่งสุดจริงไหม แต่เพื่อนมันบอกผมเรียนเก่ง
ที่ผมกลัวคือ
ถ้าอาจารย์มาบอก ด.ช. กฤตธี สวัสดิ์เมือง ได้คะแนน 20 แบบนี้
ผมอายเพื่อนๆแย่เลย
แต่วิชาอื่นก็สบายๆ ทำได้หมด มีวิชาเดียวนี่แหละ เซ็.
โกรธอาจารย์ มากๆๆ
ปล. ผมอยู่ ม.1 นะครับ

พอ ๆกับผมแหละ แต่ผม ตกไปแล้ว 6 ครับ ทำไจจอยุ่

[9]:H!LO
1st October 2011, 17:53
อย่าไปเครียดเลยน้อง

สอบตกเป็นเรื่องธรรมดา ต้องมีบ้าง

อีกอย่างอาจารย์เค้าบอกว่าจะออกไรบ้าง

อย่าอ่านตรงนั้นที่เดียว อ่านอย่างอื่นด้วย

เผื่อไว้ . ;)

kritthee99
1st October 2011, 18:05
:H!LO;267904']อย่าไปเครียดเลยน้อง

สอบตกเป็นเรื่องธรรมดา ต้องมีบ้าง

อีกอย่างอาจารย์เค้าบอกว่าจะออกไรบ้าง

อย่าอ่านตรงนั้นที่เดียว อ่านอย่างอื่นด้วย

เผื่อไว้ . ;)
กลัวว่าเราอ่านไปแล้วมันจะไม่ออกอะครับ
เคยเป็นแ้ลว
วิทย์ อาจารย์ เขาให้สอบเรื่องการจำแนกสาร
ผมก็เลยอ่าน การจำแนกสาร แล้วก็ไปอ่านเรื่องพืช
แต่อ่านการจำแนกน้อยกว่าพืช
พอไปสอบจริงๆทำไม่ได้เลย

hades051
1st October 2011, 18:11
ไม่ต้องห่วงคับ ผมอยู่ 3/1

อุตส่าห์นั่งอ่านเป็นชาติ แต่ดันไม่มีออก

เวลาสอบผมใช้สัญชาตญาณดิบ

ผมออกมาผมก็ไม่ตกคับ

DragonB
1st October 2011, 18:12
ฉลาดแล้วต้องเฉลียวด้วยนะครับ อันนี้คือ smart ไม่ใช่ Intelligent :pleasantry
ถือว่าทำดีแล้วครับ อย่าลืมเผื่อใจไว้บ้างก็ดีนะครับ

touchanime
1st October 2011, 18:19
ผมไม่อยากจะพูด ยังไม่ได้สอบเลย โรงเรียนน้ำท่วม ปิดตั้งแต่ 28 ส.ค. แล้วอ่า

ปล. ช่วงนี้มาแรง น้ำท่วมเนี่ย ^^"

RabbitsZombie
1st October 2011, 18:27
ไม่มีใครเก่งทุกวิชาหรอกครับ อย่างเพื่อนผม เรียนอย่างห่วยนะ แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ มันจ้อปร๋อเลยนะ

clubzaxxx
1st October 2011, 18:30
ทำข้อสอบเหมือนงมเเท่งพลาสติกใสในมหามุทร์อาร์กติก //ไม่ตกซักวิชา เย้!

earthcici
1st October 2011, 18:38
ห้องผมอยู่ในระดับห้องสายวิทย์โคตรบ๊วย(โง่กว่าห้องศิลป์อีก 55+) สอบพระพุทธศาสนาทีไรตกกันยกห้องทุกปีที่ผ่านมาจนมาปีผมมิดเทอมก็ตกแล้วก็ถูกันมาถึงไฟนอลนี้ไม่มีพระพุทธศาสนาออกซักข้อ ซะงั้น อ่านมาเต็มที่เลย เวรกรรมจะตกเปล่าก็ไม่รู้เนี่ย 55+

arabas
1st October 2011, 18:43
ตกวิชาพระพุทธศาสนา หรือว่าผ่านมันก็ไม่สำคัญ ขอให้คุณกระทำตนเป็นชาวพุทธที่ดีก็พอแล้วครับ เพราะวัตถุประสงค์ของวิชานี้ไม่ใช่ที่ได้คะแนนมากหรือน้อย แต่มันอยู่ที่ว่าวิชานี้จะช่วยให้ได้คนที่เพิ่มมาในสังคมมากน้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง คุณต้องเข้าใจวัตถุประสงค์ของแต่ละวิชาด้วย

diippyjas
1st October 2011, 19:00
เหมือนผมวิชาศิลปะ บอกจะออกเรื่องระบายสีแบบต่างๆ แต่ดันออกศิลปินแห่งชาติ ทิ้งดิ่งรัวเลยผม ปุ๊ปๆๆๆ ข้อสุดท้ายก็ สีแบบเปียกบนเปียกคือ -* -* -*- *- *- *

kritthee99
1st October 2011, 21:13
เหมือนผมวิชาศิลปะ บอกจะออกเรื่องระบายสีแบบต่างๆ แต่ดันออกศิลปินแห่งชาติ ทิ้งดิ่งรัวเลยผม ปุ๊ปๆๆๆ ข้อสุดท้ายก็ สีแบบเปียกบนเปียกคือ -* -* -*- *- *- *
หัวอกเดียวกัน

omobood4
1st October 2011, 21:39
เห้ยชิวๆน่า

ผมยังไม่เป็นไรเลยสอบตกเป็นปกติซ้อมเป็นเรื่องธรรมดา

เดียวมันก็ผ่านไปดั้งสายลมที่ผ่านร่างกายยย

eaksak
1st October 2011, 22:28
น้อง ครับ ม.1 อาจาร์ยแกออกแบบนี้ น้องอย่าพึ่งไปเครียดครับ ต้องเจอแบบพวก มหาลัยครับ อย่างเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา(30/กันยา) อาจาร์ยแกออกข้อสอบมา ให้พวกพี่อ่าน ปัญหาคอขวด(วิชาของสถาปัตคอม) แต่พี่แกดันไม่ออกซักข้อ ดันไปออก คุณสมบัติ ของ I7 & AMD X6 ละไอ้ตัวผมเอง ไม่ได้ติดตามพวกนี้เลย วันๆ ดูแต่เกมๆ แป๊กครับ อ่านมาทั้งคืน ไม่มีผล ไม่ได้ซักข้อ นั่งกุมขมับ :sweat