PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไอช่องใส่ดิสต้องซื้อไหมครับ แล้วราคาเท่าไหร่

L4ST7T4ND
2nd March 2015, 11:29
สมมุติถ้าจะประกอบคอมพใหม่ ไอช่องใส่ดิสต้องซื้อไหมครับ แล้วราคาเท่าไหร่

oBenjungo
2nd March 2015, 13:30
ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ครับ นอกจากซะว่า เวลาลงวินโด้เสร็จใหม่ ๆ แล้วจะต้องลงไดร์เวอร์ ต้องใช้อยู่ ราคาประมาณ 590 บาทมั้งครับ ไม่ได้ซื้อนานแล้ว

ไม่ได้ใช้เลย ส่วนมากใช้เป็น ExHDD กับ USB แทนครับ สะดวกกว่า

NNP9MR
2nd March 2015, 13:55
ของผมถอดออกไปเเล้ว มันไมไ่ด้เอาใว้อะไรเลย มีปัญหาก็ USB อย่างเดียวเท่านั้นละครับ
เรื่องง่ายๆเเค่เสียบเเล้วก็ ทำตามขั้นตอนปรกติ เสียบๆ ถอดๆ เก็บอย่างนั้นละ เเล้วเเต่ละครับ
หลายตัวเลือกว่ามันจำเป็นสำหรับเราใหม

F.Syndome
2nd March 2015, 14:02
ถ้าถามว่าจำเป็นไหม เอาโดยรวมเลยน่ะ ก็ยังจำเป็นอยู่อ่ะครับ บางครั้ง เราวินโดร์ เราเสีย และกรณี ช่องเสียบ usb มัน ไม่รัน CD เนี้ยก็เป็นอีกตัวเลือก และก็คนที่ชอบ write cd เพื่อขาย software ต่าง ๆ หรือ....บลา ๆ อ่ะครับ อย่าจะซื้อมาเก็บไว้ แต่เอาแบบ หรือดัดแปลง ทำเป็นกล่องเสียบด้านนอกเอาก็ได้ครับ ไม่ต้องเอาไปยัดไว้กับตัวเครื่องก็ได้
ปล. แต่เชื่อเถอะครับ มีไว้แล้วจะอุ่นใจ อิอิ ;)

takumi619
2nd March 2015, 19:29
Drive DVD มีไว้ก็ดีครับ
ผมคนนึงละที่เวลาลง windows หรือ driver ก็ยังต้องพึงมันอยู่เลยครับ

alonedevil
2nd March 2015, 23:15
DVD Drive สำคัญนะสำหรับผม ลง OS ไม่เท่าไหร แต่พวก Driver พื้นฐานจากแผ่น CD ที่ให้มา(ทั้ง NB และ PC) ผมมักจะเอามาลงก่อนค่อยไล่อัพเดทเป็นล่าสุดทีหลัง
และผมว่า(หากใช้โปรแกรมแท้ เยอะๆ) มันยังสำคัญนะ ซื้อเกมกล่องมาลงอะไรงี้

L4ST7T4ND
3rd March 2015, 02:05
Drive DVD เท่าไหร่นะครับประมาณ 500-600 บาทใช่ไหมครับ

damkapee
3rd March 2015, 02:14
จำเป็นครับ เอาไว้ลงเกมจากกล่อง ได้ไม่ต้องเสียเวลานั่งโหลด ในสตีม

sattawat1979
3rd March 2015, 09:28
ซื้อเถอะครับ มันไม่กี่ตังค์เอง ในคอมตัวๆนึง optical drive นี่ราคาถูกที่สุดละ

อย่างน้อยก็ไรท์หนังใส่แผ่นดูได้อ่ะครับ พวกหนังเก่าๆไฟล์ ISO ไรท์ลงแผ่นดูกับเครื่องเล่น DVD ไงครับ

ไรท์แผ่นเกมเล่นกับเครื่อง PS2 ได้อีก