PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตำรวจสหรัฐฯ ต้องจ่ายเงิน Bitcoins กว่า $500 เนื่องจากโดนเรียกค่าไถ่ทางข้อมูลดิจิทัล

Runn
2nd March 2015, 11:44
ไม่เพียงแต่ผู้ใช้งานระบบคอมพิวเตอร์ทางด้านธุรกิจ
เท่านั้นครับที่เปนเปาหมายของบรรดาแฮกเกอร์ในปจจุบัน
เนื่องมาจากว่าในช่วงเวลาไม่นานมานี้ได้มีข้อมูลหลุดออกมาครับว่า
แม้แต่กรมตำรวจของสหรัฐเอง ก็เปนเปาหมายของบรรดาแฮกเกอร์ด้วยเช่นเดียวกัน
รองคิดกันดูเล่นๆ ครับว่าข้อมูลความลับของอาชญากร
หรือข้อมูลการสืบสวนคดีของตำรวจนั้นจะมีค่ามากมายแค่ไหน

http://static.notebookspec.com/resized/web/wp-content/uploads/2015/03/bitcoin-600.jpg

เหยื่อรายล่าสุดของแฮกเกอร์ที่ทำการโจมตีด้วยวิธี
การ Ransomware (การจับเอาข้อมูลบนระบบดิจิทัล ไว้เพื่อเรียกค่าไถ่)นั้นคือตำรวจในเมืองเล็กๆ
ที่ ชื่อ Midlothian ซึ่งอยู่ติดกับเมือง Chicago ครับ
โดยการติด Ransomware ในครั้งนี้นั้นเกิดขึ้นเมื่อมี นายตำรวจนายหนึ่ง(ซึ่งไม่มีการเปดเผยในแหล่งข่าวว่า ชื่ออะไร)
ทำการคลิ๊กเข้าไปบนอีเมลที่ติดมัลแวร์ Ransomware เข้าครับ
แทนที่แฮกเกอร์ราย นี้จะทำการขโมยข้อมูลออกไปจากระบบคอมพิวเตอร์ ของตำรวจเฉยๆ
แต่แฮกเกอร์รายนี้ได้ทำปองกันการเข้าถึงข้อมูล
ของทางตำรวจไว้แทนด้วยการเข้ารหัสไฟล์
เอาไว้และแฮกเกอร์รายนี้ก็ทำการเรียกค่าไถ่ในการ ปลดล๊อคการเข้าถึงข้อมูลของตำรวจเปนจำนวนเงิน $500
ในสกุลเงิน Bitcoins ซึ่งทำให้การตรวจสอบ นั้นยากมากยิ่งขึ้น
โดยทางตำรวจก็หมดหนทางจนท้าย ที่สุดต้องทำการจ่ายเงินออกไปครับ
นอกเหนือไปจาก เมือง Midlothian แล้ว ยังมีรายงานว่าสำนักงานนาย อำเภอของเมือง
Detroit และ Tennessee ก็โดน โจมตีในรูปแบบเดียวกันครับ
โดยทาง Detroit นั้น ปฏิเสธที่จะให้เงินกับแฮกเกอร์ในขณะที่ Tennessee นั้นยอมจ่ายเงินเพื่อไถ่ข้อมูลครับ
อย่างไรก็ตามการ โจมตีแบบนี้นั้นเริ่มมีมากขึ้นๆ
ในปจจุบันครับ ดังนั้นสิ่งที่ เราๆ ท่านๆ
ที่เปนบุคคลจะสามารถทำการปองกันตัวเอง
ได้ก็คือการไม่ประมาทไปเผลอคลิ๊กลิงค์ในอีเมลแปลกๆ ที่ระบุที่มาไม่ได้ครับ

Credit : NextPowerup (http://www.nextpowerup.com)

parisj007
2nd March 2015, 12:09
500 Bitcoins -0- แพงโครตๆเลยนะนั้นแต่ช่วงนี้ราคาเริ่มตกละ -..- คนขุดทองเยอะ 555+

zanuk9876
2nd March 2015, 14:11
ราวๆ 130,000USD ถ้าเป็นบาทก็ 4 ล้านกว่าๆ

cicimaru
2nd March 2015, 16:58
ถ้าไม่มีคนใช้ มันก็ไร้ค่าแต่ที่ยังมี ข่าวอยู่ก็เพราะคนปั๊มbitcoin ต้องการให้มันมีคุณค่ามีตัวตน คือ มันอยู่ในคอม ข่าวมันก็จะอยู่เว็บ ในวงการคอมนิแหละ ให้คนเห็นว่ามันสำคัญ

kissbally
2nd March 2015, 20:58
:gamerท่าเป็นผมนะ เติมเกม กระจาย!!!!

L4ST7T4ND
30th April 2015, 13:25
เรป 1 เรป 2

เค้าหมายถึงว่า เสียเงิน 500เหรียญ
ในรูปเงินบิทคอยครับ ไม่ใช่เสีย 500 บิทคอย

ปล. มีใคร mining กันบ้างครับ