PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประกอบคอมพเองยากไหมครับ ผมไม่เคย ไม่รู้เรื่องเลย

L4ST7T4ND
2nd March 2015, 14:20
ประกอบคอมพเองยากไหมครับ ผมไม่เคย ไม่รู้เรื่องเลย

ผมกลัวว่าจะไปทำขาอะไรหัก เหมือนที่เคยอ่านๆ
คือ ประมาณว่า ไม่สะดวกให้ร้านประกอบอะครับ หลายๆเหตุผล

มันยากไหมครับ การดจอเป็นหมื่นๆ ผมกลัวทำพังด้วยน้ำมือตัวเอง

มีใครสนอผมได้ไหมครับ

// ขอบคุณครับ

( ไหนจะสายต่างๆนาๆ ลงไดรเวอร ลงวินโดว 8 ต่อมอนิเตอร คือผมต้องทำเองหมดเลยครับ )

jo2014
2nd March 2015, 14:36
หากทำได้หมดนี่ ก็น้องๆช่างแล้วครับ
บอกตรง ๆ ต้องใช้เวลา+พรสวรรค์
บางคนพยายามจนประกอบได้ แต่เสียบสายสวิสต่างๆไม่ถูกยกมาร้านจนได้
บางคนประกอบจนเปิดติดแต่ลงวินโด้ ไดเวอร์ ไม่เป็น โปรแกรมก็มีไม่ครบ บลาๆ

ใจรักจริงๆก็ศึกษาใน กูเกิ้ล ยูทูป นั้นละ ครับ มีพรสวรรค์+พรแสวง ก็คงไม่นานหรอกครับ
แต่ควรหาเครื่องเก่ามาศึกษาครับ เริ่มจากลงวินโด้ ไดเวอร์ จัดเตรียม โปรแกรมพี้นฐาน มา ให้ได้ก่อน
:)

NNP9MR
2nd March 2015, 14:44
ผมก็ประกอบคอมไม่เป็นหรอกนะครับ เพียงเเต่ว่าหลังจากนั้นผมไปเรียนรู้เอาที่ร้านคอมครับ
ก็ไปช่วยเขาทำโน้นี้ต่างๆ ประมาณ 3 เดือนได้ครับ หมายถึงเรียนรู้ปัญหาต่างๆกับเครื่องอื่นๆด้วย
จากนั้นปัญหาต่างๆก็หมดไปเลยครับ มันก็ไม่ยากเท่าไรหรอกนะผมว่า เเต่ว่าเราเข้าใจกับมันดีหรือเปล่า
มันก็ไม่ได้เเตกต่างกันมากเท่าไรหรอก ไม่รู้ก็เรียนรู้ งงก็ใหนก็หาคำตอบหรอถามตรงส่วนที่ไม่รู้อีกทีให้เขาเเนะนำ เเล้วเเต่รายบุลคลไป

L4ST7T4ND
2nd March 2015, 14:52
สรุปคือครี้งแรกให้ร่้านประกอบให้ดีกว่าใช่ไหมครับ ฮ่าๆ

CanDiiZ
2nd March 2015, 15:00

kurolykan
2nd March 2015, 15:14
ก็ลองดูเอา ถ้ากลัวมากก็หาผู้รู้มาอยู่ข้างๆ ซักหน่อย ถ้ากลัวปานกลางก็ให้ร้านเขาประกอบให้แล้วมาลองแกะประกอบเองใหม่อีกที หรือไม่ก็หาศึกษาเอาจาก Google ผ่านครั้งแรกมาได้ EXP ก็ได้มาเพียบแล้วครับ

ขอภาวณาไม่ให้มีอะไรระเบิดล่ะกัน ฮา

Michiri
2nd March 2015, 15:26
ไม่ยากมากครับ ที่เมนบอร์ดมันก็มีตัวหนังสือเล็กบอกอยู่ว่าสายไหนเสียบตรงไหน ผมเคยประกอบเองอยู่ครับ ตอนแรกๆก็งมๆอยู่ พอเสร็จแล้วเปิดติดไม่มีอะไรผิดพลาด ใช้จนทุกวันนี้ :o

ปล.ก่อนซื้อประกอบเองผมเคยถอดเล่นเครื่องเก่าอยู่ ถ้าเป็นคนชอบงัดแงะล่ะก็สบายอยู่แล้วครับ

GetsugA
2nd March 2015, 15:38
ผมเองก็อยากจะลองประกอบดูนะครับ (แต่คงอีกนาน) ส่วนตัวผมศึกษาจาก Youtube เอาครับ ผมแนะนำช่อง ปลาสวรรค์ทีวี ถ้าหาไม่เจอก็เข้ายูทูปแล้วพิมพ์ว่า วีธีประกอบคอม แค่นี้แหละครับ คลิปเค้าน่าจะอยู่อันแรกๆเลย ผมก็ศึกษาจากคลิปเค้าแหละครับ แล้วก็ของฝรั่งด้วย เผื่อให้มั่นใจว่าใส่อะไรตรงไหนยังไง สิ่งที่ยากที่สุดสำหรับผมก็คงพวกต่อสายไฟเลี้ยงนี่แหละครับ แนะนำครั้งแรกให้เปิดคู่มือของเมนบอร์ดและเคสดูว่าต่อยังไง ลองประกอบดูครับ และก็ลองศึกษาดู ผ่านครั้งแรกไปได้ ครั้งต่อๆไปก็สบายและครับ และก็บอกกับตัวเองเสมอว่า ครั้งแรกไม่มีทางที่จะ Perfect หรอกครับ ผมเองก็อยากลองวิชาเหมือนกัน ศึกษามาเป็นปีแล้ว แต่ก็ไม่มีโอกาสได้ลองสักที สู้ๆครับ เอาใจช่วย

siriuscry
2nd March 2015, 16:08
ประกอบเองไม่ยากหรอกครับ แค่สลับหัวสายไฟผิด เปิดสวิตแล้วเมนบอร์ดควันขึ้น แรมไหม้ ฯลฯ

sarayou
2nd March 2015, 16:10
ไม่ยากครับพวกสายต่างๆมันบังคับให้ลงอยู่แล้วสายไฟถ้าไม่ใช่ช่องของมันมันลงไม่ได้อยู่แล้วจะมีงงอยู่ก็สายไฟกับเคส
ที่มันเหมือนกันแต่มันก็มีเขียนบอกอยู่

Khow
2nd March 2015, 16:16
ศึกษาบ่อยๆอ่านคู่มือเอาผมนี่เริ่มจากทำไม่เป็นพอเห็นช่างทำเลยศึกษาเองประกอบเองสนุกดี
ประกอบคอมก็เหมือนต่อจิ๊กซอว์แหละครับ ไม่ยากไม่ง่ายแต่ถ้าทำเป็นก็ทำมาหากินได้เลย

KingGems
2nd March 2015, 16:21
google youtube ช่วยได้ครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ ไปถามช่างที่ร้านลองดูครับ

Capathia
2nd March 2015, 17:02
อ่านคู่มือเมนบอร์ดครับ จากนั้นก็หาวิธีจาก youtube ครับ

rebornn
2nd March 2015, 17:04
ลองๆๆๆ เข้าไปดูนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=jQLi3UXYbKo

L4ST7T4ND
2nd March 2015, 17:47
ตกลงศึกษาเองอ่านคู่มือ (ผมภาษาอังกฤษได้) ประกอบกับ YouTube ได้แน่ใช่ไหมครับ

ถ้าขาหัก ไหม้ อะไรทำนองนี้ เค้ารับประกันไหมครับ

ประเด็นคือผมกลัวของพังอะครับ

เดี๋ยวซื้อมาแล้ว ถ่ายให้ดูนะครับ จะถามด้วยว่าประกอบไง

ปล. พวกสายต่างๆมันมากับตอนซื้อแล้วใช่ไหมครับ
พวกสายพาวเวอรไรงี้มากับเมนบอรดแล้วใช่ไหม

L4ST7T4ND
2nd March 2015, 17:47
ขอบคุณทุกท่านครับ

rebornn
2nd March 2015, 18:03
พวกสายต่างๆจะแถมมาให้เเล้วในกล่องครับ จะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับราคาตัวสินค้าที่ซื้อมา ส่วนสายในตัวเคสมีครบแน่นอน
ส่วนเรื่องขา CPU หรือ ขา Socket ต่างๆถ้ากลัวหักแล้วเคลมหรือกลัวเปลี่ยนไม่ได้ ผมแนะนำให้ซื้อของ Gigabyte นะครับ เพราะเค้ารับเคลมทุกกรณี
เงื่อนไขการเคลมของ Gigabyte นะครับ
http://th.gigabyte.com/press-center/news-page.aspx?nid=-99

takumi619
2nd March 2015, 19:27
ประกอบยากแล้ว
จัดสายให้เรียบร้อยเป็นระเบียบยากยิ่งกว่าอีกครับ
เหอๆๆๆ

เอาเป็นว่าลองหัดประกอบเองดู อาจจะดูผ่าน youtube ดูก็ได้ครับ
สู้ๆ ครับผม

Zaraki Kempaji
2nd March 2015, 19:40
ลองประกอบเลยครับ ระวังด้วยนิดหนึ่งตอนต่อสายไฟเข้าเมนบอร์ดหรือการ์ดจอ เสียบผิดเสียบไม่แน่นมีไหม้

ทุกๆ คนต้องมีครั้งแรกครับ ถ้าได้ลองประกอบเองแล้ว ตอนเราจะเปลี่ยนอะไหร่ หรือซ่อมก็จะได้ไม่ไปกวนช่างบ่อย