PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเกี่ยวกับการขายอะไหล่คอมมือสอง แล้วเก็บเงินไปอัพใหม่คิดว่ามันคุ้มไหม??

sattawat1979
2nd March 2015, 20:15
ผมเห็นบางคนเค้าจะอัพคอมตัวเองให้ใหม่สดเสมอเลย บางคนอัพทุกรุ่น บางคนอัพทุกปี โดยการเอาของตัวเองไปขายแล้วสมทบทุนซื้อของใหม่

อย่างเช่น ซีพียู การ์ดจอ แรม เมนบอร์ด และอื่นๆที่เกี่ยวกับคอม อยากรู้ว่าค่าเสือมราคาของพวกนี้เค้าคิดยังไงอ่ะครับ??

ยกตัวอย่าง ผมซื้อ ซีพียู มารุ่นนึง เป็นรุ่นใหม่ที่เพิ่งออกมา แต่ซื้อมาเล่นได้ 2-3 เดือน แล้วไม่พอใจอยากอัพไปอีกรุ่นที่สูงกว่า

แล้วเอาของตัวเองไปขาย อย่างเนี้ย ราคามันก็ตกจริงมั๊ยครับ?? แต่มันตกขนาดไหน ผมก็อยากรู้ ค่าเสื่อมราคามันแปรผันกับเวลายังไง??

เลยคิดว่าอย่างไหนมันจะคุ้มกว่ากันครับ ระหว่าง

1. ซื้อคอมมาชุดนึง เล่นๆไป ผ่านไป 1-2 ปี ขายเป็นของเก่า แล้วเอาเงินสมทบทุนอัพของใหม่ ทำแบบนี้เรื่อยๆไปทุกๆรุ่น

ข้อดี : ได้คอมที่เทคโนโลยีสดใหม่อยู่เสมอ โดยเพิ่มเงินจากเดิมไม่มาก

ข้อเสีย : เมื่อเวลาผ่านไปนานๆ ค่าใช้จ่ายสะสมเนื่องจากค่าเสื่อมราคาจากการซื้อแล้วขาย ซื้อแล้วขาย สุดท้ายได้คอมใช้แค่เครื่องเดียว

2. ซื้อคอมมาชุดนึง แล้วใช้มันไปเรื่อยๆ จนกว่าสุดความสามารถของมันที่จะใช้ได้ แล้วค่อยซื้อคอมใหม่อีกชุดนึงเมื่อถึงเวลาอันสมควร

ข้อดี : สุดท้ายได้คอมใช้มากกว่าหนึ่งเครื่อง เผื่อเก็บสำรองไว้ให้พี่ๆน้องๆใช้ต่อไป อะไหล่บางตัวอาจเป็นของแรร์ เป็นคุณค่าทางจิดใจ

ข้อเสีย : ซื้อคอมใหม่อีกทั้งชุด อาจต้องลงทุนมากกว่า

ส่วนตัวผมเองยังไม่เคยขายของตัวเองเลยครับ ส่วนนึงก็ลังเลจากการขายของพวกนี้แหละ เกี่ยวกับค่าเสื่อมราคา

ผมคิดว่าถ้าเราซื้อคอมในระดับราคา 40-50K สำหรับการเล่นเกม ในขณะนี้ ก็น่าจะเพียงพอต่อการเล่นเกมใน 3-4 ปีข้างหน้าเป็นอย่างน้อย

ในระหว่างนี้ไม่มีความจำเป็นต้องอัพเลย บางทีอาจเล่นเกมได้ถึง 6-7 ปีข้างหน้าด้วยซ้ำ ถ้าไม่เสพกราฟฟิกมากเกินไป

ถึงเวลานั้นก็เก็บเงินซื้อคอมชุดใหม่ได้อีกชุดแล้ว

หรือเพื่อนๆคิดว่าไงครับ?? อยากรู้ความเห็นหลายๆคน

Khow
2nd March 2015, 23:07
ความสุขทางใจครับเหมือนแต่งรถนั่นแหละผมชอบอัพใหม่ตลอดสบายใจ
เพราะใช้มันไปเรื่อยๆ จนกว่าสุดความสามารถของมันที่จะใช้ได้ไม่ได้การันตีว่ามันจะไม่เสียนี่ครับผ่านไปสองปีค่าซ่อมค่าอะไหล่ก็แพงพอๆกับซื้อใหม่แล้ว
แถมเมืองไทยประกันน่าเกลียดสินค้าใกล้หมดประกันหักค่าเสื่อมราคายิ่งกว่าขายเป็นมือสองเสียอีก