PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตำแหน่ง MF ควรทำอะไรบ้างครับ

effkup01
3rd March 2015, 19:09
เสาร์นี้ โรงเรียนผมจะเปิดคัดนักบอลอะครับ ผมก็เลยไปถามเพื่อนผมที่เป็นนักบอล และผมก็บอกมันไปว่า " เออเนี่ยอยากเล่นกองกลาง " มันก็บอก " มิดฟิล ปะละ " เออผมก็ตอบตกลงไป มันบอกผมว่าให้ไปฝึกเรื่อง " ส่งแม่นๆ เดาะบอล แล้วก็แรง "

ส่วนตัวผมไม่ได้อย่างเดียวคือเดาะบอล พยายามฝึกอยู่ยากมาก

แล้วตำแหน่งเนี่ยควรมี แบบ เออเราอยู่ตำแหน่งควรทำไรบ้าง ประมาณนี้อะครับ ผมจะได้ฝึกบ่อยๆ ครับ

ขอบพระคุณมากครับ .....

inwharn205
3rd March 2015, 19:26
อ่านเกมครับ MF ต้องจ่ายบอลฉลาด เล่นได้ทั้งรุกและรับ (อิอิ)

ohpongsun1
3rd March 2015, 22:23
หัดเดาะบอล เพราะตอนคัดยังไงก็เจอ เลี้ยงลูกเลี้ยงได้หรือป่าวอันนี้สำคัญ วิ่งแล้วเหนื่อยไหม ต้องวิ่งได้ตลอด(ไล่ลูกแต่ไม่ใช่บอลไปที่ไหนก็วิ่งตาม)

Acedia
3rd March 2015, 22:33
ต้องพยายามกดฝั่งตรงข้ามหรือถ้ากดไม่ได้ต้องวิ่งไปตุ๋ยบ้างอะไรบ้าง หรืออย่างน้อยตัดรูนทุกรอบก็ยังดี
/โดนตื้บ

ryoshiki
3rd March 2015, 22:45
ตำแหน่งกองกลาง หลักๆแล้วมี 4 ส่วน ตัวรับ ตัวรุก และตัวริมเส้น...ต้องถามแบบนี้ก่อน

ถนัดเท้าข้างไหน ซ้ายหรือขวา วิ่งเร็วแค่ไหน อึดแค่ไหน ที่สำคัญ มีเซ้นซ์ในการเล่นบอลมากแค่ไหน มีจินตนาการมั้ย

มันอาจจะฟังดูเว่อร์นะ แต่คือเรื่องจริงๆ ถ้าเล่นเอาสนุกๆคงไม่ต้องแนะนำอะไรมาก แค่แย่งบอลมา ส่งให้เพื่อน หรือ ยิงเอง ก็พอ

แต่ถ้าทำจริงๆจังๆ...ต้องเรียกว่า ฝึกซ้อม เลย...เล่นตำแหน่งไหน ฝึกให้เหมาะกับตำแหน่งนั้น

ตัวรับ - อย่างแรกคือแข็งแกร่ง แย่งบอลเก่ง อ่านเกมเด็ดขาด และจ่ายบอลแม่นยำ

ตัวรุก - เร็ว คล่อง เลี้ยงบอลดี ส่งดี ยิงได้

ปีก - เร็ว เลี้ยงบอลเยี่ยม โยนบอลแม่น

effkup01
4th March 2015, 00:49
ตำแหน่งกองกลาง หลักๆแล้วมี 4 ส่วน ตัวรับ ตัวรุก และตัวริมเส้น...ต้องถามแบบนี้ก่อน

ถนัดเท้าข้างไหน ซ้ายหรือขวา วิ่งเร็วแค่ไหน อึดแค่ไหน ที่สำคัญ มีเซ้นซ์ในการเล่นบอลมากแค่ไหน มีจินตนาการมั้ย

มันอาจจะฟังดูเว่อร์นะ แต่คือเรื่องจริงๆ ถ้าเล่นเอาสนุกๆคงไม่ต้องแนะนำอะไรมาก แค่แย่งบอลมา ส่งให้เพื่อน หรือ ยิงเอง ก็พอ

แต่ถ้าทำจริงๆจังๆ...ต้องเรียกว่า ฝึกซ้อม เลย...เล่นตำแหน่งไหน ฝึกให้เหมาะกับตำแหน่งนั้น

ตัวรับ - อย่างแรกคือแข็งแกร่ง แย่งบอลเก่ง อ่านเกมเด็ดขาด และจ่ายบอลแม่นยำ

ตัวรุก - เร็ว คล่อง เลี้ยงบอลดี ส่งดี ยิงได้

ปีก - เร็ว เลี้ยงบอลเยี่ยม โยนบอลแม่น

โอโห้ ฟังดูยากมากเลย ผมจะพยายามครับ ผมอยากเป็นตัวรุกครับผม