PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการชารจ์เบ็ตครับ

suppermama
5th March 2015, 21:11
ถ้าเราชารจ์แบ็ตทิ้งไว้ค้างคืนมีผลเสียอย่างไรครับ?

cicimaru
5th March 2015, 21:38
ปกติที่ชาร์จโทรศัพท์เมื่อแบตเต็มมันตัดการชาร์จเอง สังเกตุว่าตอนชาร์จเครื่องจะร้อน ตัวที่ชาร์จก็ร้อนตอนมันเต็ม แล้วเครื่องจะไม่ร้อน
แต่ มันก็ไม่แน่เสมอไปเพราะงั้นเต็มก็ถอดออกดีกว่าครับ ไม่จำเป็นไม่ต้องชาร์จทั้งคืน อะไรๆมันก็ผิดพลาดกันได้ โดยเฉพาะกับที่ชาร์จปลอม
โน๊ตบุ๊กก้เหมือนกันครับ

KingGems
5th March 2015, 21:44
อายุการใช้งานของแบตเตอรี่จะสั้นลงเรื่อยๆครับเนื่องจากการสูญเสียประจุของธาตุโลหะที่นำมาใช้ทำแบตเตอรี่นั่นแหละ

ถึงจะมีคนบอกว่ารุ่นใหม่ๆมันสามารถตัดไฟเองได้เมื่อชาร์จเต็ม แต่ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่ามันมีกลไกยัง จะตัดได้จริงหรอ แล้วคุณวางใจกับคำโฆษณาชวนเชื่อเหล่านั้นหรือเปล่า

ทางที่ดี เต็มแล้วก็ถอดเถอะครับ

อีกอย่างถ้าไม่อยากให้แบตเสื่อม ระหว่างชาร์จก็ห้ามเล่นโทรศัพท์ ห้ามวางโทรศัพท์ตากแดดหรือใกล้ความร้อน และห้ามปล่อยให้หมดจนดับไปเองโดยเด็ดขาด เท่านี้ก็น่าจะใช้ได้อีกยาวๆพอสมควรครับ

kachanking
5th March 2015, 21:50
ปกติที่ชาร์จโทรศัพท์เมื่อแบตเต็มมันตัดการชาร์จเอง สังเกตุว่าตอนชาร์จเครื่องจะร้อน ตัวที่ชาร์จก็ร้อนตอนมันเต็ม แล้วเครื่องจะไม่ร้อน
แต่ มันก็ไม่แน่เสมอไปเพราะงั้นเต็มก็ถอดออกดีกว่าครับ ไม่จำเป็นไม่ต้องชาร์จทั้งคืน อะไรๆมันก็ผิดพลาดกันได้ โดยเฉพาะกับที่ชาร์จปลอม
โน๊ตบุ๊กก้เหมือนกันครับ

เห็นด้วยคับ

ปกติผมก็ชาร์จทิ้งไว้ตลอดข้ามคืนเลย ทั้ง Notebook และ iPad ส่วนมือถือผมเป็น Nokia รุ่นโบราญ ชาร์จอาทิตย์ละครั้งก็พอ 555

Notebook ผมเสียบสายชาร์จทิ้งไว้ 24 ชั่วโมง 7 วัน 30 วันติดต่อกันเลยได้มั้ง จะใช้หรือไม่ใช้ผมก็เสียบชาร์จทิ้งไว้งั้นแหละ ไม่รู้มันมีข้อเสียป่าวนอกจากเปลืองไฟ

ส่วน iPad 4 ชาร์จแบตไปเล่นไป เครื่องร้อนมากคับ แค่เล่น Facebook ยังร้อนเลย เล่นเกมนี่ผมแอบกลัวเครื่องจะระเบิดด้วยซ้ำ สายชาร์จของ Apple ของแท้ก็กากได้ใจ ผมไม่แปลกใจเลยถ้ามันจะระเบิด ฉนั้นถ้าจะเสียบชาร์จทิ้งไว้แล้วไปนอนหรือออกไปข้างนอกนานๆ ผมว่าอย่าดีกว่า เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของท่าน 555

อายุการใช้งานของแบตเตอรี่จะสั้นลงเรื่อยๆครับเนื่องจากการสูญเสียประจุของธาตุโลหะที่นำมาใช้ทำแบตเตอรี่นั่นแหละ

ถึงจะมีคนบอกว่ารุ่นใหม่ๆมันสามารถตัดไฟเองได้เมื่อชาร์จเต็ม แต่ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่ามันมีกลไกยัง จะตัดได้จริงหรอ แล้วคุณวางใจกับคำโฆษณาชวนเชื่อเหล่านั้นหรือเปล่า

ทางที่ดี เต็มแล้วก็ถอดเถอะครับ

อีกอย่างถ้าไม่อยากให้แบตเสื่อม ระหว่างชาร์จก็ห้ามเล่นโทรศัพท์ ห้ามวางโทรศัพท์ตากแดดหรือใกล้ความร้อน และห้ามปล่อยให้หมดจนดับไปเองโดยเด็ดขาด เท่านี้ก็น่าจะใช้ได้อีกยาวๆพอสมควรครับ

เรื่องการตัดไฟอัตโนมัติ มันเป็น Basic ขั้นพื้นฐานของอุปกรณ์ที่ใช้ Recharge battery อยู่แล้วคับ เพราะถ้ามันไม่ตัดไฟ ไม่ใช่ว่าแบตมันจะเสื่อมคับ แต่แบตมันจะระเบิด ถ้าคุณเสียบสายชาร์จทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วมันไม่ระเบิด ก็คิดได้ง่ายๆว่าอุปกรณ์นั้นมีวงจรตัดไฟคับผม

https://www.youtube.com/watch?v=hrcbcm11830

https://www.youtube.com/watch?v=bNNWbm681AI