PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รีวิวเกม Resident Evil Revelations 2 มหันตภัยไวรัส เกาะร้างสยองโลก

potaepuf
5th March 2015, 21:47
กลับมาอีกแล้วนะครับ กับผม PotaePUF ครั้งนี้ เรามารีวิวเกมใหม่กันครับ ซึ่งเกมมันยังไม่จบจริงหรอก แต่อย่างน้อย ก็มีรีวิว เพื่อให้เป็นแนวทางในการเล่นครับ กับเกมซอมบี้ จากค่ายแคบหมู เอ้ย Capcom ครับ ชื่อเกมว่า Resident Evil Revelations 2 ครับ จะเป็นอย่างไร ไปดูกันเลย

1.ความน่าสนใจ
เกม Resident Evil Revelations 2 เป็นเกมภาคต่อจาก Resident Evil Revelations ครับ ความน่าสนใจอยู่ตรงที่ เกมนี้มีระบบใหม่เข้ามาครับ มีซอมบี้แบบใหม่ด้วย รวมถึงตัวละครใหม่ และตัวละครเก่า ที่กลับมาให้หายคิดถึง นั่นคือ Claire Redfield น้องสาวของ Chris Redfield ตัวเอกจากภาคก่อน และอีกคนนึงคือ Barry Burton อดีตสมาชิกหน่วย S.T.A.R.S ซึ่งย้ายมาอยู่ BSAA เรียบร้อยแล้ว นี่แหละคือความน่าสนใจ ผมจึงให้ 9 ครับ

2.ระบบเกม
เกม Resident Evil Revelations 2 เป็นเกมแนว Survival Horror ซึ่งรวม Action แถมมาด้วย ซึ่งระบบจะคล้ายกับภาคก่อนแหละครับ แต่ภาคนี้สิ่งที่เพิ่มเข้ามาคือ ตัวละครวิ่งได้ มีระบบคราฟของ ระบบแลกเปลี่ยนไอเทม (เหมือนภาค 5 เด๊ะ) ซึ่งก็ถือว่าลงตัวนะ ไม่มีปัญหาสำหรับผมเท่าไหร่ มีระบบ อัพเกรดสกิล (ง่ะ) เพื่อเพิ่มความสามารถให้แก่ตัวละคร ซึ่งมันก็ดีเช่นกัน และด้วยเนื้อเรื่องที่ออกเป็นตอนๆ ทำให้ตัวเกมดูน่าติดตามมากขึ้น ส่วนนี้ จัดให้ที่ 9 ครับผม

3.เนื้อเรื่อง
เนื้อเรื่องของเกม Resident Evil Revelations 2 จะคาบเกี่ยวระหว่างภาค 5 กับ 6 มีเนื้อหาเกี่ยวกับองค์กรหนึ่งที่มีชื่อว่า TerraSave ซึ่งเป็นองค์กรที่ช่วยเหลือเรื่องโรคระบาด ไวรัสต่างๆในโลก ให้ปลอดภัย โดยมี Claire Redfield และ Moira Burton มาร่วมงานด้วย แต่จู่ๆ ก็ถูกกลุ่มคนปริศนา เข้ามาทำร้าย จนทำให้ทั้งสองคน ต้องไปอยู่ในที่ๆหนึ่ง ที่พวกเขาไม่รู้ เนื้อเรื่องอีกฝั่งหนึ่ง Barry Burton ได้ทราบข่าวว่า ลูกสาวของเขา ติดอยู่ที่เกาะแห่งหนึ่ง เขาจึงมาช่วยลูกสาวพร้อมกับเด็กปริศนานามว่า Natalia แล้วเดินทางไปด้วยกัน
โดยรวมแล้ว เนื้อเรื่องเกมนี้ น่าสนใจครับ และคงจะเข้มข้นน่าดู รอออกครบทุกตอน คงจะได้เห็นบทสรุปที่แท้จริงของเรื่องนี้อย่างแน่นอน ส่วนนี้ เอาไปเลย 9

4.ตัวละครและ AI
ตัวละครและ AI ของเกมนี้ ก็ทำมาได้ดีครับ สามารถสั่ง Partner ได้ด้วย ดีๆ และก็ถ้าวิ่งมันก็วิ่ง ถ้าเรานั่งยองๆ มันก็นั่ง 555 อาจมีเอ๋อๆ บ้าง บางฉาก แต่ก็ไม่เสียหายเท่าไหร่
Claire Redfield มีอาวุธปืนพกเป็นหลัก แล้วก็หาตามเกม รวมถึงสามารถอัพเกรดอาวุธ เตะต่อยศัตรูได้ และอีกอย่างนึง หุ่นนางดี (เกี่ยวไหมน้อ)
Moira Burton มีชะแลงเป็นอาวุธ ไล่ฟาดศัตรูได้ รวมไปถึงสามารถใช้ชะแลง งัดแงะกล่องสมบัติ รวมไปถึงมีไฟฉายติดตัวด้วย
Barry Burton มีปืน Samurai Edge แมกนั่ม และปืนไรเฟิลเป็นอาวุธ หมัดหนัก และก็อึดครับ โดนหลายทีอยู่กว่าจะตาย
Natalia มีความสามารถ คือ มีสัมผัสพิเศษ คือสามารถมองเห็นพลังงาน ทะลุผ่านกำแพงได้ (โหย เหมือนเห็นวิญญาณ) มีก้อนอิฐเป็นอาวุธ หาได้ตามทาง และสามารถ ลอดรูได้
ส่วนซอมบี้ ก็มีทั้งโหด และบาง บางตัวโดยที ปางตาย โดยรวมแล้ว ถือว่าทำมาดีนะ ชอบๆ เอาไปเลย 9 จ้า

5.กราฟิคในเกม
กราฟิกในเกมนี้ก็ถือว่าภาพสวยนะ ปรับสุดคงสวยน่าดู ปรับ Low ก็ไม่ได้ดูแย่อะไร แต่ปัญหาผมว่าหลายคนคงคิดว่าเป็น CPU ที่วิ่งสูง ขนาดสเปกผ่าน ยังมีกระตุกเลย (ผมก็เหมือนกัน) ก็ต้องมาดูกันว่า มันจะมีทางแก้หรือไม่ แต่โดยรวมแล้ว ก็ถือว่าดีครับ เอาไปเลย 8

6.ระบบเสียงภายในเกม
เสียงภายในเกม ก็ทำมาได้ดีครับ หลอนใช้ได้ เสียงพูด เสียงเอฟเฟกต์ ก็ถือว่าดี นับว่าเป็นเกมซอมบี้ที่มีความหลอนเป็นตัวชูโรง แต่ว่าบางคนอาจจะเจอแบบ ภาพมาก่อนเสียง หรือเสียงมาก่อนภาพ ซึ่งส่วนนี้ ก็คงเป็นปัญหาที่เจอกันมาในตอนนี้ ส่วนนี้ ผมจึงให้ที่ 8 ครับ

7.บัคในเกม
ตอนที่ผมเล่นเกมนี้ ผมไม่ค่อยเจอบัคนะ อาจมีบ้าง แต่ก็ถือว่าไม่เสียหาย มีแบบกราฟิคตัวละครผิดเพี้ยน ซอมบี้ท่าตายแปลกๆ ซึ่งจะเป็นอย่างนี้เสียมากกว่า ถ้าเทียบกับความสนุก เกมก็พาเราไปไกลแล้วล่ะครับ ส่วนนี้เอาไปฮะ 8

8.ความเหมาะสมระหว่างสเปกกับเกม
ดูตัวเกมกับสเปกแล้ว เกมนี้ถือว่ากินสเปกไม่สูงมาก คอมระดับกลางๆ ก็พอเล่นได้ CPU ตั้งไว้ที่ Intel Core 2 Duo E6700 ก็ไม่สูงมาก แรม 2 GB การ์ดจอค่ายเขียวที่ Geforce 8800 GTS ส่วนค่ายแดง จะอยู่ที่ HD 3850 ก็ถือว่าไม่สูงเลย พื้นที่ว่าง 23 GB ก็ถือว่า เล่นได้แน่นอนครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ส่วนนี้เอาไปเลย 10 ครับ

9.ความเหมาะสมระหว่างเกมกับราคา
เกม Resident Evil Revelations 2 ขายในสตีม ที่ 810 บาทนะครับ และอีกราคานึงที่ 1290 บาท เอาแบบในร้านขายเกมก็ได้ ราคาก็ใกล้เคียงกันครับ ราคาเกม ก็ถือว่าเหมาะสมกับกับคุณภาพระดับนี้แล้วละครับ แต่ถ้ามีลดราคา แนะนำให้ซื้อครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน ส่วนนี้ เอาไปเลย 9 ครับ

10.ความรู้สึกหลังได้เล่นเกมนี้
ผมเล่นเกมนี้มาจน EP 2 ละเนื้อเรื่องน่าสนใจ มีระบบใหม่เข้ามา ซอมบี้โหด มีการจัดการไอเทมที่ดูเป็นระบบมาก ชอบครับเกมนี้ เล่น Raid Mode Coop กะคนอื่น ก็มันส์ไม่แพ้กัน และก็อยากให้คนอื่น ได้มาเล่นเกมนี้กันเยอะๆ (นะ) ส่วนนี้ เอาไปเลยจ้า 9 ครับ

เรามาสรุปข้อดี ข้อเสียของเกมนี้กันครับ

ข้อดี
1.เนื้อเรื่องดี น่าติดตาม หลอนใช้ได้
2.มีระบบใหม่เข้ามา ดูดีขึ้นกว่าเดิมมาก
3.ระบบเสียง กราฟิค ทำมาดีมากๆ
4.ตัวละครเป็นตัวของตัวเองอย่างที่สุด

ข้อเสีย
1.ถ้าไม่ใช่แฟนเกมแนวนี้ เล่นไปก็คงสะดุ้ง ตกใจเป็นแน่แท้
2.มีระบบ Micro Transaction หรือระบบซื้อไอเทมด้วยเงินจริง ใน Raid Mode ซึ่งไม่รู้ว่า จะมีไปทำไม
3.เกม กิน CPU เล่นแล้วบางฉาก กระตุก เวลาวิ่งดูรวนๆ

คะแนนทั้งหมดที่ได้คือ 88/100 ครับ

จบไปนะครับสำหรับรีวิวเกม Resident Evil Revelations 2 ครับ เกมหลอนๆ เนื้อเรื่องดีๆ อยากให้ทุกคน มาเล่นกันนะครับ สนุกแน่นอน ไม่ผิดหวัง รวมไปถึงราคาก็ไม่ได้แพงมากเท่าไหร่ ขอให้สนุกกับการเล่นเกมนะครับ หน้าร้อนแล้ว หาแฟนสักตัว(คน) ก็น่าจะดีนะครับ ไปละครับ ขอบคุณครับ