PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ เปิดคอมติดแต่หน้าจอไม่ติด !!! Help

GwareA7x
1st October 2011, 20:03
ปัญหานี้เป็นมาได้ 2 วันแล้วครับ เปิดคอมแล้วเคสไฟติดพัดลมหมุนปกติไฟ พาวเวอร์ซัฟพลายติด ไฟคีย์บอร์ดติดกด Num lock แล้วไฟติดปกติครับ

ใครเป็นผู้รู้ก็ช่วยผมหน่อยนะครับ ผมกลัวมากเลยว่าจะเป็นที่การ์ดจอไม่อยากให้เป็นครับ เพราะพึ่งถอยมาใหม่ๆ

ช่วยหน่อยนะครับ = ='

:(

chikuva
1st October 2011, 20:39
mainboard
psu
vga
ram
ต้องลองไล่ๆดูทีละอย่างครับ
เริ่มจากแรมก่อน ใช้สูตรเดิมคือยาวลบ จากนั้น การ์ดจอ ลองถอดออกแล้วใช้ออนบอร์ดู psu กับบอร์ด ต้องใช้เสียงเมนบอร์ดช่วยพิจารณา

GwareA7x
1st October 2011, 20:44
mainboard
psu
vga
ram
ต้องลองไล่ๆดูทีละอย่างครับ
เริ่มจากแรมก่อน ใช้สูตรเดิมคือยาวลบ จากนั้น การ์ดจอ ลองถอดออกแล้วใช้ออนบอร์ดู psu กับบอร์ด ต้องใช้เสียงเมนบอร์ดช่วยพิจารณา

ครับ ขอบคุณครับจะลองทําตามดู สาธุขออย่าให้เป็นที่เมนบอร์ดกับ การ์ดจอเถอะพังแล้วยุ่งยาก = =' แพง !!!

เท่าๆที่ดูมานะึึครับตาม List ที่นายเรียงมา
1.Psu ไม่มีปัญหา
2.VGA ไม่มีปัญหา
3.Ram อันนี้ไม่แน่ใจครับ

= ='

นายไปถอดๆเข้าๆออกๆใช้ใหม ดูที่แรมกับการ์ดจอขยับแล้วใส่ไปใหม

เท่าที่จําได้เคยพยายามเปิดฝาเคสครั่งนึงครับ แต่็ก็เปิดไม่ได้ไม่รู้ติดอะไร เลยขันน๊อตกลับใส่ที่เดิมไม่รู้ว่าเป็นเพราะส่วนนี้รึปล่าว = ='

C4C4C4
1st October 2011, 20:44
นายไปถอดๆเข้าๆออกๆใช้ใหม ดูที่แรมกับการ์ดจอขยับแล้วใส่ไปใหม

Invisible'
1st October 2011, 23:47
เป็นที่สาย VGA รึป่าวครับ? ลองขยับไม่ก็ลองเปลี่ยนสายดูรึยังครับ

GwareA7x
2nd October 2011, 09:47
เป็นที่สาย VGA รึป่าวครับ? ลองขยับไม่ก็ลองเปลี่ยนสายดูรึยังครับ

วันนี้ผมลองเปิดเครื่องแล้วลอง เปิดปิดสวิทหน้าจอคอมใหม่ดู รอซัก 3-5 วินาทีจอก็ใ้ด้เหมือนเดิมรู้สึกว่าน่าจะเป็นที่จอแล้วนะ = ='

chikuva
2nd October 2011, 10:12
ปรกติเปิดคอมแล้วมันมีเสียง ติ๊ด หนึ่งครั้งหรือเปล่าครับ