PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอเทคนิกการจับคอร์ดทาบหน่อยครับ

EK007
11th March 2015, 14:12
ขอเทคนิก วิธีทาบ ผมทาบจนปวดมือ ปวดนิ้วโป้งที่ช่วยปีบ ไปหมดละ นิ้วชี้นี่ด้านไปทั้งแถบละ ยังบอดอยู่เลย ผมยังไม่รู้ว่าเป็นที่คนหรือกีต้าเพราะพ่อผมเล่นเป็นจับก็บอดเหมือนกัน

CanDiiZ
11th March 2015, 14:21
พยายามจับให้เต็มมือ ให้ถนัดครับ

ผมเห็นบางคน เอานิ้วโป้งดันด้านหลัง แล้วเกร็งมือมากเวลาจับ มันจะเมื่อยเร็วมาก เล่นได้แค่ไม่กี่เพลง บางทีตะคริวกิน

ถ้ากีตาร์ไฟฟ้า ปกติไม่บอดนะเพราะสายมันจะนุ่มหน่อย ไม่ลึก กดง่าย กดเบาๆมันก็ได้แล้ว

ถ้ากีต้าร์โปร่งจะแข็งกว่าลึกกว่าหน่อย แต่ก็ไม่ต่างกันมาก

กลองเหมือนกัน เห็นบางคนเหบียบกระเดื่องแล้วยกเท้า เอาปลายเท้ากด แล้วเกร็งขาไว้ ได้ไม่กี่เพลงก็เมื่อย -0-

ต้องจับไปเรื่อยๆอะครับ หาจุดตัวเอง เปลี่ยนท่าจับให้ได้ครับ ถ้ายังเอานิ้วโป้งดันหลังอยู่ ยังไงก็เมื่อยแน่นอน

goopae
11th March 2015, 14:25
จับเล่นเป็นเพลงบ่อยๆครับ เด็วจะหามุมที่ใช่ได้เอง

EK007
11th March 2015, 16:20
ลองใช้ พลาสเตอร์พันปลายนิ้วให้โหญ่ขึ้น ไม่บอดละครับ แต่มีบ้างนิดๆหน่อย นิ้วผมผมมัน ผอมครับ กระดูกมันนูนตรงข้อที่2 เลยกด สาย1-2 ยาก

jetzjamez
12th March 2015, 00:22
บางทีก็อยู่ที่การเซ็ตกีต้าร์นะครับ ลองไปให้ร้านตั้ง action ให้ต่ำลงจะทำให้เล่นง่ายขึ้น สบายขึ้น เเต่ต่ำไปก็ไม่ดีเพราะดีดไปสายอาจติดเฟรต

เเต่ถ้าไม่เกี่ยวที่กีต้าร์ก็ต้องเล่นไปเรื่อยๆจนชินมือเองเเหละครับ

Phromrat
14th March 2015, 01:00
นิ้วโป้ง อยู่ระหว่าง นิ้วชี้กับนิ้วกลาง แล้วจะคุณจะตกใจ

นรกตัวสุดท้าย
14th March 2015, 01:09
ทาบใกล้ๆแถบแบ่งเฟรตครับ มันจะง่ายขึ้น ไม่ก็ลองเปลี่ยนสายดูครับ

runranrun
16th March 2015, 17:07
นิ้วยิ่งด้านยิ่งดีครับ เหมือนได้ภูมิคุ้มกัน