PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คุณรู้จักคำว่า " ไข่ในหิน " หรือไม่

=Galaxy Ag=Z
1st October 2011, 21:10
คุณรู้จักคำว่า " ไข่ในหิน " หรือไม่

ใครที่ยังไม่เคยรู้จัก

นิยามของคำว่า " ไข่ในหิน " ละก็ คุณเข้ามาถูกแล้ว

ไข่ในหินเปรียบได้กับ คนที่ถูกเลี้ยงมาอย่างทะนุทนอมเป็นอย่างดี แทบจะไม่ต้องทำอะไร

เหมือนไข่ที่ถูกปกป้องไว้ในหินเพื่อไม่ให้แตก หรือ กระทบกระเทือน

โดยหารู้ไม่ว่า การทำเช่นนี้ มันก็จะไม่โตออกมาเป็นตัวเช่นกัน

เปรียบเหมือนกันคน

ถูกปกป้องมากเกินไป เลี้ยงแบบไม่รู้จักโตซะที

เราก็ต้องรู้อยู่แล้วว่าพ่อแม่ห่วงเราแค่ไหน

แต่ซักวันเราก็ต้องโตเป็นผู้ใหญ่เหมือนกัน

แล้วทำไมไม่ปล่อยให้เราเรียนรู้ละ

ใครที่พ่อแม่ตามใจ อยากได้อะไรก็ได้

ก็อย่าเพิ่งดีใจไปว่า ดีจังได้ทุกอย่าง สั่งอะไรได้อย่างนั้น

รู้หรือเปล่าว่าจะเข้าเค้าเรื่อง " พ่อแม่รังแกฉัน "

ที่พ่อแม่ทิ้งมรดกไว้ในลูกแต่ไม่ได้สอนให้หาเพิ่มมันก็หมดไปเรื่อยๆ

แต่คนที่ถูกห้ามไปซะทุกอย่าง ก็อย่าเพิ่งเสียใจ เพราะ พ่อแม่รักเรามากเกินไป !!! เท่านั้นเอง

แล้วใครเป็นลูกคนเดียวแล้วละก็ ส่วนใหญ่ ร้อยละ 80 จะถูกเลี้ยงเหมือนไข่ในหิน

เช่นไปไหนต้องบอก หรือ ขนาดไปรับ-ส่ง

ถามว่ามีเพื่อนผู้ชายไปไหม ( อันนี้ก็เข้าใจ )

กลับกี่โมง ( ต้องตกลงกันก่อน )

นี่แค่ในกรุงเทพนะ

และถ้าต่างจังหวัดละ!!!!!!!

อย่าได้นึกฝันว่าพวกท่านจะไม่ไปด้วย

เพราะถ้าพวกท่านไปไม่ได้นั้นก็คือเรา ไม่ได้ไป นั่นเอง...

ใครไม่เคยเห็นละก็ ฉันเอง ไข่ในหินตัวจริง

ถ้าใครมีประสบการณ์ก็บอกเล่ากันบ้างนะ

จะขอบคุณมากๆเลย

Credit : http://www.dek-d.com/board/view.php?id=532461

swict
2nd October 2011, 13:40
ผมหรอครับ ถูกทารุนแต่ เด็ก เสาร์อาทิตย์ พ่อแม่้ ไปทำงานให้ตังมา 100 แบ่งยังไงก็ไ้ด้ให้อยู่รอด บางวันก็กินเพลิน ไม่พอมื้อเย็น ก็หมดตามๆไป เลยทรมาณช่วงนี้ก็ เริ่มจะอยู่ได้ ประสบการณ์มันมาเรื่อยๆ พ่อแม่ไม่อยู่สวรรค์ของหลายคนสิหนะ แต่ผมเหมือนนรก = = จะเที่ยวก็ลำบาก ไปไหนก็ลำบาก เลยอาศัยช่วงพ่อแม่ไม่อยู่แอบขี่รถเครื่อง ท่านคงรู้นะครับว่าเกิดอะไรขึ้น ... โครม! ทั้งพ่อทั้งแม่มาจากที่ทำงานทั้งน้ำตา เอ้อเนาะผมเด็กดีซะจริงๆ นะเนี่ย จากนั้นแม่เลยหัดให้ขี่เอง = =!