PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกมเมอร์จงระวัง มัลแวร์เรียกค่าไถ่ข้อมูลตัวใหม่เข้ารหัสไฟล์เซฟเกมโดยเฉพาะ

wataruzz
14th March 2015, 11:25
เกมเมอร์จงระวัง มัลแวร์เรียกค่าไถ่ข้อมูลตัวใหม่เข้ารหัสไฟล์เซฟเกมโดยเฉพาะ

Bromium Labs รายงานถึงมัลแวร์ที่เริ่มระบาดในช่วงหลังชื่อว่า TeslaCrypt มัลแวร์เรียกค่าไถ่ข้อมูล (ramsomware) ที่ต่างจากมัลแวร์ประเภทเดียวกันในกลุ่มเพราะมันมุ่งเป้าไปที่ไฟล์เกมโดยเฉพาะมัลแวร์ตัวนี้อาศัยช่องโหว่ของ Flash ตั้งแต่ปี 2013 ร่วมกับช่องโหว่ใหม่ที่เพิ่งพบในปีนี้จากนั้นจึงติดตั้งซอฟต์แวร์ในเครื่องแล้วค้นหาไฟล์นามสกุลต่างๆ 185 นามสกุล
เพื่อเข้ารหัส โดยมากกว่า 50 นามสกุลเป็นไฟล์เซฟเกม เช่น Call of Duty, Starcraft, Diablo, Fallout, Minecraft, Warcraft ฯลฯ
แม้ว่าไฟล์เหล่านี้จะไม่ได้ทำอันตรายแต่เกมเมอร์จำนวนหนึ่งอาจจะยอมจ่ายเพราะต้องการเก็บสถิติ หรือเซฟเกมที่สำคัญๆจนตอนนี้ยังไม่มีรายงานช่องโหว่ของ TeslaCrypt ที่จะใช้ช่วยเหลือเหยื่อเพื่อถอดรหัสไฟล์กลับออกมาภาคธุรกิจบ้านเรามีเหยื่อมัลแวร์เรียกค่าไถ่ข้อมูลกันเรื่อยๆ แนวทางทั่วไปคือควรสำรองข้อมูลไว้นอกเครื่องเป็นระยะ
พร้อมกับอัพเดทซอฟต์แวร์ในเครื่องเสมอ และไม่ใช้ซอฟต์แวร์ที่หยุดอัพเดทไปแล้วครับที่มา - Bromium Labs (http://labs.bromium.com/2015/03/12/achievement-locked-new-crypto-ransomware-pwns-video-gamers/)

Donewz
14th March 2015, 11:50
หากินกันแบบนี้เลยนะ -*-

นรกตัวสุดท้าย
14th March 2015, 12:01
คือมันมาลบ Save กับสถิติต่างๆน่ะนะ ใช่มั้ย ?

hitier
14th March 2015, 14:29
ให้จ่ายเป็น bitcoin อีก :sweat

sertnalove
14th March 2015, 14:31
- - ไอพวกเล่นๆไปวันๆอย่างเราๆก็คงไม่มีอะไรต้องเสีย

NNP9MR
14th March 2015, 14:34
มันประมาณอย่างนี้ครับคุณ นรกตัวสุดท้าย คือสมมุติคุณทำงานพิมหรือหนังเอวีที่หายากมากหรือคลิบที่คุณแอบถ่ายที่หาไม่ได้เเล้วเก็บใว้เเล้ววันต่อมาคุณเกิดอาการบ้างานหรือเกิดอาการเเข็งช่วงล่าง อยากที่จะทำสิ่งที่หวัง
อยากจะเห็นสิ่งคุณหามาได้หรือทำงานคาใว้ที่นี้คุณจะเปิดไฟล์ที่เก็บของคุณขึ้นมา เเต่ดันมีระหัสที่ต้องปลดล็อค มีทางเลือกคือลบมันทิ้งซะเเล้วทนทำใหม่หรือต้องยอมจ่ายเพื่อเข้าถึงสวรรค์ที่หาที่ใหนไม่ได้อีก

นรกตัวสุดท้าย
14th March 2015, 15:29
มันประมาณอย่างนี้ครับคุณ นรกตัวสุดท้าย คือสมมุติคุณทำงานพิมหรือหนังเอวีที่หายากมากหรือคลิบที่คุณแอบถ่ายที่หาไม่ได้เเล้วเก็บใว้เเล้ววันต่อมาคุณเกิดอาการบ้างานหรือเกิดอาการเเข็งช่วงล่าง อยากที่จะทำสิ่งที่หวัง
อยากจะเห็นสิ่งคุณหามาได้หรือทำงานคาใว้ที่นี้คุณจะเปิดไฟล์ที่เก็บของคุณขึ้นมา เเต่ดันมีระหัสที่ต้องปลดล็อค มีทางเลือกคือลบมันทิ้งซะเเล้วทนทำใหม่หรือต้องยอมจ่ายเพื่อเข้าถึงสวรรค์ที่หาที่ใหนไม่ได้อีก

อ้อ ครับ ขอบคุณครับ

huanombod
14th March 2015, 16:21

ตอบได้กระจ่างชัดไรเช่นนี้

chavalit1997
14th March 2015, 22:24
ถ้าจะเล่นซะขนาดนี้นะ
ไม่มีเงินกินข้าวหรือยังไง ? ความคิดมันช่าง ...

saskill
15th March 2015, 01:54
ถ้าจะเล่นซะขนาดนี้นะ
ไม่มีเงินกินข้าวหรือยังไง ? ความคิดมันช่าง ...

ไม่น่าใช่ครับ พวกนี้เขาทำเป็นกลุ่มเป็นแก๊ง มีทุน มีเครื่องมือ ไหนจะความรู้อีก มีความรู้ยังไม่พอ ยังต้องคิดต่างด้วยนะ ลองคิดดู ว่าเป็นเราจะคิดแวร์ประเภทนี้ออกไหม
แต่คนพวกนี้ทำได้ ความสามารถมีแต่คนพวกนี้ใช้ผิดทางแค่นั้นเอง
แต่ก็นะ เซฟเกมส์มันสำคัญนะสำหรับคนติดเกมส์

tff007
15th March 2015, 03:34
แบบนี้ก็มี

sattawat1979
15th March 2015, 10:53
โชคดีผมมีคอมหลายเครื่องครับ และฮาร์ดดิสอีกเป็นสิบๆลูก สามารถแบคอัพข้อมูลได้มหาศาล

เวลาโหลดหนัง โหลดเกม ก็เอามาเก็บไว้ข้างนอกตลอดครับ ทำเป็นนิสัยเลย :yes

ผมจะเล่นเน็ตแค่เครื่องเดียว นอกนั้นใช้เล่นเกมกับเก็บข้อมูลสำคัญๆ

GamerMasTer
15th March 2015, 23:18
- - ไอพวกเล่นๆไปวันๆอย่างเราๆก็คงไม่มีอะไรต้องเสีย

555555 ไม่มีอะไรต้องเสีย