PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สับสนในการเลือกซื้อเอฟเฟคกีตาร์ครับ ขอคำแนะนำครับ

Captain.TAE
1st October 2011, 22:59
สวัสดีครับสำหรับผู็ที่เข้ามาในกระทู้นี้ ตอนนี้ผมมีเรื่องที่สับสนใจตนครับกับการซื้อเอฟเฟคแบบก้อนกับแผง ตอนแรกคิดซื้อก้อนและตอนหลังคิดซื้อแผงมาอีกทีก้อนดีกว่า เป็นแบบนี้ไม่หยุดเลย เพราะรู้ว่าตนมีตังน้อยนิดหรือเรียกง่ายๆว่า (จน)

ขอคำแนะนำทีครับว่าแบบแผงกํบก้อนอะผมจะซื้ออะไรดี ผมไปเข้าดูทางเน็ตเขาบอกว่าแบบก้อนดีกว่า แต่แพง ตอนนี้มีงบซื้อได้อันเดียวและไหนจะซื้อพวกสายและกล่องใส่ตามความต้องการของผมและมันใช้ง่ายแต่ติดที่แพงนี่สิ และแบบแผงราคาถูกดีกำลังคิดซื้อของ BOSS อยู่ ราคา 6000-7000 ตัวที่มีชื่อว่า Boss ME-20 มีของครับเครื่องเอฟเฟคที่มีกว่า 10 ก้อนรวมกันแต่ทว่า มีคนบอกเสียงไม่ค่อยเหมือนแบบก้อนมันยังไงกันและดูแล้วจะสับซ้อนกับการใช้ครับ

ขอคำแนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับผม :yes

ลืมบอกว่าผมชอบเล่นเพลงหลายแนว (แต่ร๊อคกับป๊อปและเมทั่ลเป็นส่วนใหญ่)

และขอถามด้วยนะครับ นอกเรื่องจากกระทู้ ไม่อยากตั้งกระทู้บ่อยเดี่ยวโดนว่า เข้าคำถามกันดีกว่า อยากรู้ว่า Effect ที่ใช้ตอนโซโล่กีตาร์ของเพลง Hotel California - Eagle ใช้อะไรครับ ขอบคุณครับ (ผมนิชอบสงสัยจริงๆ)

ขอบคุณล่วงหย้าครับผม

AeroBlack
2nd October 2011, 01:34
ถ้ามีเงินน้อยควรจะซื้อแบบแผงนะครับ ราคาถูกกว่า คุณภาพอาจจะไม่เท่าก้อน เพราะก้อนมันเอาหลายๆก้อนมารวม แต่แผงก็โอเคนะครับมีเงินน้อยใช้สอยประหยัด ลองไปดูที่ www.ctmusicshop.com ลองเข้าไปดูแล้วกันครับ

Aequitas
2nd October 2011, 01:46
เรื่องของเสียงก็มีถกเถียงกันอยู่นะครับว่าแบบก้อนกับแบบแผงอันไหนมันดีกว่า แต่ส่วนใหญ่แล้วตัวก้อนจะให้เสียงที่ดีกว่า
จะซื้อแบบไหนก็ขึ้นอยู่กับงบแหล่ะครับ ถ้ามีงบเยอะหน่อยผมก็แนะนำให้ไปซื้อก้อนเลยดีกว่า
แต่เท่าที่คุณบอกมาเหมือนจะมีงบน้อย ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการใช้เอฟเฟคอะไรมากแค่ไหน เพราะบางทีคุณซื้อแบบแผงมาอาจจะใช้ได้ไม่คุ้ม
ถ้าคุณมีความต้องการจะใช้เอฟเฟคเยอะๆก็แนะนำซื้อแผงครับ แบบแผงคุณภาพก็ไม่แย่ซะทีเดียวหรอก แต่ถ้าคุณใช้ไม่เยอะก็ซื้อก้อนไปดีกว่าครับ
ถ้าเล่นพวกร๊อค ป๊อบ เมทัล ส่วนตัวผมว่าซื้อ Distortion ไปซะก้อนก็พอนะครับ มันไม่ได้ใช้เอฟเฟคไรเยอะเเยะขนาดนั้น
แต่ก็แล้วแต่นะครับ ถ้าอยากใช้เอฟเฟคอื่นๆก็ได้ ส่วนตัวผมแค่ Distortion อย่างเดียวก็พอแล้ว

ส่วนเพลง Hotel California รู้สึกว่าจะใช้ Distortion นะครับ เปิด Gain ซะกลางๆ tone ต่ำๆ

Captain.TAE
2nd October 2011, 09:04
ขอขอบคุณพี่ๆทั้งสองมากนะครับผม

unsignmer
2nd October 2011, 09:42
ถ้าจะซื้อแบบแผงก็ให้ซื้อดีๆ ไปเลยนะครับ ถ้าซื้อก้อนก็แล้วแต่ครับ ลองด้วยตัวเองชัวร์สุดครับ

sentinel12
2nd October 2011, 10:28
ถ้าจะซ์้อ 20 ไปซื้อ 25 ดีกว่ามั้ง ครับ

SoNy009
2nd October 2011, 12:55
ถ้าเล่นเมทัล น่ะผมแนะนำให้ก้อนไปเลยเพราะเสียงดีกว่าแผงเยอะ
แต่ถ้า เราไม่ได้เน้นเมทัล เราเล่นรวมๆหลายแนว ก็ซื้อแผงครับ
เพราะมันจะปรับได้ตามที่เราต้องการ แต่เสียงสู้ก้อนไม่ได้อยู่แล้ว

แต่เวลาออกงานผมแนะนำให้ใช้ก้อนน่ะครับ ! :)