PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชาวเน็ตอึ้ง! Microsoft ประกาศ แม้ท่านจะใช้ Windows เถื่อนท่านก็อัพเกรดไปใช้ Windows 10 ได้

AdminMaster001
18th March 2015, 19:17
http://www.windowsmove.com/sites/default/files/field/image/windows_product_family_9-30-event.png
ในงาน Windows 10: The Next Chapter (http://windowsmove.com/windowsmove-live-windows-10-the-next-chapter) ทาง Microsoft ได้ประกาศว่าผู้ที่ใช้ Windows 7, Windows 8.1, Windows Phone 8.1 จะได้รับการอัพเกรดไป Windows 10 ฟรีในช่วงปีแรก (ไม่นับภาคองค์กรณ์) และข่าวล่าสุดสิทธิ์นี้ยังได้ครอบคลุมไปถึงผู้ใช้ Windows แบบผิดลิขสิทธิ์อีกด้วยTerry Myerson หัวหน้าทีมระบบปฏิบัติการ เผยว่าผู้ที่ใช้ Windows ทั้งแบบถูกและผิดลิขสิทธิ์จะได้รับการอัพเกรดไปสู่ Windows 10 ได้ (upgrading all qualified PCs, genuine and non-genuine, to Windows 10) ที่คาดว่าน่าจะเป็นมาตรการในการตอบโต้ผู้ใช้ Windows ในจีนที่ส่วนใหญ่มักเป็นแบบที่ผิดลิขสิทธิ์ ซึ่งมีมากถึง 75%ถือเป็นการเดิมพันที่ค่อนข้างสูงเลยทีเดียว แต่สาเหตุน่าจะมาจากการที่ Microsoft ต้องการที่จะสร้างระบบนิเวศของตัวเองในแบบ "One Windows" ดังนั้นสิ่งสำคัญอย่างหนึ่งก็คือจำนวนผู้ใช้ เพราะถ้าหากผู้ใช้ยังติดอยู่ที่ Windows 7 หรือ 8.1 อยู่เยอะ อาจจะส่งผลถึงนักพัฒนาที่อาจจะไม่ทำแอพลง Windows 10 ก็เป็นได้
ที่มา - WindowsMove (http://www.windowsmove.com/pirate-windows-can-be-upgrade-to-windows-10?utm_source=dlvr.it&utm_medium=twitter)

L4ST7T4ND
18th March 2015, 19:20
Microsoft > Macintosh

for 100% more advanced

:)

lvlilan
18th March 2015, 19:21
แจ่มเบย อย่างงี้ก็เป็นอะไรที่ดีเลิส

rockblood39
18th March 2015, 19:22
อืม จริงเหรอครับ ไม่ใช่มาเก็บค่าอะไรทีหลังนี่ปวดตับเลยนะ
โดยรวม windows 10 น่าใช้มากครับ

Prirya
18th March 2015, 19:24
อัพไป 10 เพื่อทดลองปี :pleasantry แล้วก็ซื้อ Key ใหม่

headshot deluxe
18th March 2015, 19:40
คงเป็นช่วงโปรโมท 1 ปีล่ะครับ คนอัพปัจจุบันน่ะใช้ได้ตลอดก็จริง แต่พอหมดช่วงแล้วคนใหม่ที่คิดจะอัพก็ต้องเสียตังค์
เป็นการตลาดอย่างนึง คือสร้่างให้มีกลุ่มผู้ใช้เยอะๆ ก่อน ทีนี้พอคนเข้ามาทีหลังก็ต้องยอมใช้ไปตามระเบียบ เพราะคนอื่นๆ ใช้กันหมด

saskill
18th March 2015, 19:45
คงเป็นช่วงโปรโมท 1 ปีล่ะครับ คนอัพปัจจุบันน่ะใช้ได้ตลอดก็จริง แต่พอหมดช่วงแล้วคนใหม่ที่คิดจะอัพก็ต้องเสียตังค์
เป็นการตลาดอย่างนึง คือสร้่างให้มีกลุ่มผู้ใช้เยอะๆ ก่อน ทีนี้พอคนเข้ามาทีหลังก็ต้องยอมใช้ไปตามระเบียบ เพราะคนอื่นๆ ใช้กันหมด

ผมว่ายาก เพราะนี่คือจีน . . . 555555555555+

Eucliwood Hellscythe
18th March 2015, 20:12
Microsoft > Macintosh

for 100% more advanced

:)

but u must pay at least 20k

For computer dat support mac

tanutpop
18th March 2015, 20:25
เป็นไปได้5555

dukdigga
18th March 2015, 20:35
นี้แหละการตลาดของ MS

เน้นคนใช้เยอะๆเพื่อดึง develop

ไม่งั้นของจะไปใช้ Mac กันหมดละ

assasinder
18th March 2015, 20:35
ขาดว่าจะออกเมื่อไหร่อะครับ
เคยอ่านเห็นว่าปลายปีนี้ปะ

Varcity_ZERO
18th March 2015, 21:12
ทำแบบนี้รักเลย Microsoft

anbiun
18th March 2015, 21:28
เยี่ยมครับ แล้วค่อยไปซื้อแอปกันอีกที แล้วก้อมีแอปเถื่อนออกมาอีก...วนลูปตามเดิม

tkgwpe
18th March 2015, 21:37
:preved เยี่ยมมากครับ ต้องลองแน่นอน ขอบคุณสำหรับข่าวครับ:cool:

DeathAngeL
18th March 2015, 21:47
ไม่เน้นเก็บค่า OS แต่ไปเก็บจาก Service แล้วสินะ:giveheart

civilzaza
18th March 2015, 21:48
ครบปีก็เก็บตังค์ไงครับ เหมือนทดลองใช้ฟรีปีนึง

chavalit1997
18th March 2015, 22:05

ตามนี้เลยครับ มันเป็นการตลาด
ถ้าทดลองใช้กันเยอะ -> หลังจากหมดช่วงโปรโมชั่นคนส่วนใหญ่ใช้ win10 -> คนที่เหลือจำเป็นต้องใช้กันไปตามระเบียบ

snipershit
18th March 2015, 22:18
หมดปัญหาของเถื่อน 555
โด่วผมอุตส่าซื้อวิน 7 มาตอนลดราคา

kaipoppop
18th March 2015, 22:18
Windows 10 น่าใช้นะ ถ้าเป็นยั่งข่าวว่าก็ดีน่ะซิแต่ว่าเรื่องการตลาดก็น่าคิดนะ

tajung
18th March 2015, 22:27
กลยุทธดีนะยอมเสียแค่ปีเดียว แต่ถ้าของเค้าแรงจริง คนใช้ติดใจ คงมีเยอะนะทียอมจ่ายแลกกับการต้องลงโปรแกรมใหม่ทั้งหมด เชฟเกม งานฯลฯ(เพราะใช้ตั้งปีนึงคงเยอะน่าดู แต่คนทีชอบลงวินโดว์บ่อยๆคงไม่มีผล) ผลออกมาอาจจะเกินคาดก็ได้ครับ และที่สำคัญไม่แพงจนเกินไป

GetsugA
18th March 2015, 22:50
ถ้าครบ 1 ปีแล้วมันจะเป็นยังไงหรอครับ? มันจะบังคับให้เราลงวินโดว์ใหม่เลย หรือ เราสามารถใช้ต่อไปได้ แต่จะไม่ได้รับสิทธิหลายๆอย่างแช่น อัปเดตวินโดว์ไม่ได้ ใช้บริการ Windows Store ไม่ได้ ตั้งรูป Wallpeper ไม่ได้ บลาๆๆ อะไรแบบนี้รึเปล่า ถ้าบังคับให้ลงวินใหม่จริงๆก็โหดไป แบบเปิดคอมมาแล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้อะไรแบบนี้ บางคนยังไม่ได้เตรียมตัวนี่ก็แย่เลยครับ ส่วนตัวก็อยากจะลองใช้ ถ้ามันเทพจริงก็จัดแน่ เพราะตามหลักแล้ว ดีรุ่นแย่รุ่น XP ดี Vista แย่ 7 ดี 8 แย่ 10 ดี มั้ง... 555
ปล.หน้าตาน่าใช้มาก เรียบง่ายดี

DeathAngeL
19th March 2015, 04:26
ถ้าครบ 1 ปีแล้วมันจะเป็นยังไงหรอครับ? มันจะบังคับให้เราลงวินโดว์ใหม่เลย หรือ เราสามารถใช้ต่อไปได้ แต่จะไม่ได้รับสิทธิหลายๆอย่างแช่น อัปเดตวินโดว์ไม่ได้ ใช้บริการ Windows Store ไม่ได้ ตั้งรูป Wallpeper ไม่ได้ บลาๆๆ อะไรแบบนี้รึเปล่า ถ้าบังคับให้ลงวินใหม่จริงๆก็โหดไป แบบเปิดคอมมาแล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้อะไรแบบนี้ บางคนยังไม่ได้เตรียมตัวนี่ก็แย่เลยครับ ส่วนตัวก็อยากจะลองใช้ ถ้ามันเทพจริงก็จัดแน่ เพราะตามหลักแล้ว ดีรุ่นแย่รุ่น XP ดี Vista แย่ 7 ดี 8 แย่ 10 ดี มั้ง... 555
ปล.หน้าตาน่าใช้มาก เรียบง่ายดี

ที่ Microsoft บอก "ปีแรกให้อัพฟรี" คือ ถ้าเราอัพเป็น Windows 10 ในปีแรก สิทธิที่ว่าจะติดเราไปเลยครับ เลยปีแรกก็ใช้ได้ปกติครับ เพียงแค่คนที่ไม่ได้อัพปีแรกต้องซื้อ

:-3
19th March 2015, 04:27
This is a trap

lacknaja1
19th March 2015, 08:19
น่ารักเลย แบบนี้ :girlhaha

RogueZ
19th March 2015, 08:49
ต่อไปคง แจกเหมือน ระบบ Android ของ google (ผมพร้อมเสพเสมอ) :girlhaha

headshot deluxe
19th March 2015, 09:01

คนเข้าใจผิดแบบนี้กันเยอะ
เพราะลืมนึกไปว่า windows มันไม่ใช่ของที่เก็บเงินรายปีนะ มันเป็นของซื้อแล้วซื้อเลย ไม่เหมือน truevision, hbo, xboxlive, psn อะไรพวกนั้น

ระยะเวลา 1 ปี คือช่วงโปรโมชั่นอัพฟรีครับ ไม่ใช่ว่าวินโดวส์มีอายุ 1 ปี เพราะ windows มันไม่เคยมีหมดอายุ
คนอัพแล้วก็ใช้ได้ตลอดไป แต่เขาจะเก็บตังค์คนที่มาอัพทีหลังจาก 1 ปีนั้น
นี่คือช่องทางสร้างเงินของเขา คือสร้างกลุ่มผู้ใช้ปัจจุบันเยอะๆ ก่อนโดยแจกฟรี หลังจากนั้นผู้ใช้ใหม่ก็จะตามมาเอง แล้วค่อยไปขายคนกลุ่มนั้น

ตัวอย่างอีกกรณีนึงที่เพิ่งเกิดเร็วๆ นี้ คือตอน EA แจก BF3 ฟรี มันแจกแค่ 1 สัปดาห์ คุณก็ไปกดมาเล่น
พอหมดสัปดาห์นั้นมันก็เลิกแจก BF3 ใน origin ก็กลับมาขายตามเดิม แต่คุณก็ได้ BF3 ตลอดไป ไม่หายไปจากคลังเกม
แล้วทีนี้ คุณอยากเล่นกับเพื่อน แต่เพื่อนคุณดันไม่ได้กดตอนเขาแจกฟรี
คุณก็เลยไปบอกเพื่อนว่าซื้อสิแก จะได้มาเล่นด้วยกัน เพื่อนคุณอยากเล่นกับคุณเขาก็ต้องซื้อ
ก็นี่ล่ะครับ EA เขาหวังเงินจากเพื่อนที่อยากมาเล่นกับคนที่กดมาฟรีนี่ล่ะ การตลาดแบบเดียวกันเลย

CanDiiZ
19th March 2015, 09:07
เค้าบอกให้อัพเกรดฟรี

ไม่ได้บอกว่าจะให้ใช้ฟรีซะหน่อย

ฉนั้น อัพเกรดฟรี แล้วทดลองใช้ได้ 30วัน จากนั้นให้หาคีย์มา activate แน่นอน -0-

แต่ไม่แน่นะ อย่างตอนแรก apple ทำ OS ของตัวเอง

Google ก็เอา Android ไปแจกตอนนี้ก็ยังใช้ฟรีกันอยู่ เน้นไปที่การขายแอพเอา ก็ใช้กันได้ทั่วโลก

ถ้า Microsoft จะเอาบ้าง แจก Win 10 ฟรี เพราะมันจะใช้ได้ทั้ง PC / Tablet / Smart Phone

และทุกบ้านน่าจะมี PC / Notebook อยู่แล้ว ไหนๆก็ไหนๆ แจก OS มันไปเลย แล้วไปเน้นขาย content / app / game เสริมเอา

เพราะถ้ามัวมาห่างเรื่องการขาย OS ที่ user ซื้อครั้งเดียว ซื้อขาด มันก็จะมียอดขายที่จำกัด

แต่ถ้ามาขาย content / app / game แทน มันก็จะต่อยอดไปเรื่อยๆ แล้วกินส่วนแบ่งจากนักพัฒนาเอา สบายไปอีกนาน

แถมได้กระตุ้นยอดขาย smart phone / tablet อีก มีแต่ได้กับได้

jetn_oil
19th March 2015, 09:15
ถ้า PC ใช้ win10 กันหมด โทรศัพท์คนก็อยากจะใช้ win10 ไปด้วย เค้าก็ขายโทรศัพท์ได้ แล้วคนก็มาทำโปรแกรมให้เค้าเยอะ เก็บรายได้ตรงนี้ได้

arnontheasskill
20th March 2015, 16:39
จำกัดสิทธิวินปลอม กูสัมพัสได้

AdminMaster001
20th March 2015, 18:25
อับฟรี อับแล้ว เป็นของแท้ถาวร จุดประสงค์ ต้องการให้คน เปลี่ยนจาก Win xp 7 8 มา Win 10 ให้หมด ยกเว้น สำนักงาน