PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการเกี่ยวกับเม้า กลับคีบอร์ด อยู่ๆก็ใช่งานไม่ได้

kengooo
19th March 2015, 15:12
เป็นวันนี้เป็นมา 2 รอบแล้วอยู่ๆเม้าและคียบอร์ด ก็ใช่งานไม่ได้ขยับอะไรไม่ได้เลย แต่เครื่องยังทำงานปกติเกมก็ไม่ค้าง

jo2014
21st March 2015, 00:46
ลองรีสตอ ไม่หาย ลงวินใหม่ ดูไดเวอร์ให้ครบ ไม่หาย เช็คบอร์ด อาจมีอาการเสื่อมโทรมเต็มทน

SpeeDSperM
21st March 2015, 04:26
เดี๋ยวๆ รีสโต กับ ลงวินโด้ใหม่ไว้เป็นวิธีสุดท้ายเถอะครับ

เช็คฮาร์ดแวร์ก่อน เมาส์เสียมั๊ย คีย์บอร์ดมีปัญหารึเปล่า ขยับพอร์ทดู เพราะเครื่องทำงานปกตินิซอฟแวร์ไม่เสียให้เช็คที่ฮาร์ดแวร์

kengooo
21st March 2015, 12:57
เดี๋ยวๆ รีสโต กับ ลงวินโด้ใหม่ไว้เป็นวิธีสุดท้ายเถอะครับ

เช็คฮาร์ดแวร์ก่อน เมาส์เสียมั๊ย คีย์บอร์ดมีปัญหารึเปล่า ขยับพอร์ทดู เพราะเครื่องทำงานปกตินิซอฟแวร์ไม่เสียให้เช็คที่ฮาร์ดแวร์

ไฟที่ เม้า และ คีย์บอร์ด ยังออกตามปกติเลยครับแต่ขยับไม่ได้รองดึงละเสียบใหม่ก็ไม่ได้แต่ผมก็รองไปหาดูหลายๆ เว็ปบางอันก็บอกเปลียน power supply บางคนก็บอกรองลงวินใหม่ก็ยังไม่ได้รองสักวิธีจะลงวินใหม่แต่ดูเครื่องเหมือนจะทำงานได้ปกติ :sweat คิดหนักเลย

jo2014
21st March 2015, 13:35
ผมแนะนำตามประสบการณ์ รีสตอ มันง่ายๆ ทำใมต้องรอ ไปทำท้ายๆ
เรื่องลงวินใหม่(เช็คไดเวอร์ให้ครบ) หากลงเป็นได้เอง ก็ควรลอง แต่ไปร้าน ก้ดีช่างได้เช็คอาการให้
เม้า และ คีย์บอร์ด ผมคิดว่า จขกท คงเช็คแล้วว่ามันไม่เสีย
ถึงบอก หากทำทุกอย่างแล้วไม่หาย งานนี้ ไดเวอร์อาจดูครบไม่มีเหลืองเตือน แต่ช่อง ที่บอร์ดอาจไปแล้ว
จขกท ควรไล่ๆลองๆไป เช่น ลองเสียบที่ช่องusbด้านหน้าดู เรื่อง power supply เสื่อม จ่ายไฟไม่พอ
นี่ก็เป็นเส้นผมบังภูเขา อาจเป็นได้(เคยเจออยู่)ถึงบอก จะเช็คเองต้องมีของลอง

SpeeDSperM
23rd March 2015, 10:01
ใจเย็นๆสิคร้าบแหม่ เห็นต่างไม่ได้เลย การรีโตหรือลงวินโด้ใหม่นี่มันไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ตรงจุดไงครับ

อย่างกระทู้ผมที่คุณแนะนำมา ปรากฎว่ามันไม่หาย แต่ใช้วิธีง่ายๆกว่าอย่างกู้ไดร์ขึ้นมาใหม่เองไม่ลงรีโต ไม่ต้องลงวินโด้เลย

เสียเวลาน้อยกว่าเยอะผลกระทบน้อยกว่าการรีสโตหรือลงวินโด้ถึงเป็นวิธีสุดท้ายไงครับถ้าต้องทำเรื่อยไปอย่างงี้ก็แก้ปัญหาไม่เป็นพอดีสิ

ในกรณีของ จขกท ก้อาจเป็นไปได้ที่พอร์ทอาจจะเสียหรือป่าว หรือพอร์ทมันจ่ายไฟไม่ถึงก้เป็นไปได้

Zidane
23rd March 2015, 10:20
อาการเดียวกับผมเลย เล่นๆอยูแล้วค้าง ไฟขึ้น numlock แต่กดปิดไม่ได้ด้วยใช่ป่ะ
ถ้าเล่นเกมแล้วมันเป็นกดเกินไว้มันก็จะเดินไปเรื่อยๆใช่ป่ะ แถมพอมันค้างผมลองถอดออกแล้วเอา เฟรชไดร์ใส่ ปรากฏว่าไม่ติด ถ้าใช่ก็เป็นเหมือนกัน
ผมลองแก้มาเป็นเกือบเดือนแล้ว ดูในเว็บฝรั่งก็ยังไม่ได้ ลบ driver USB แล้วก็ยังเหมือนเดิม
ผมลงวินโดว์ใหม่แล้วไม่หาย ไม่ต้องลง เพิ่งลงเมื่อวันที่ 22 เอง ยังได้เห็นด้วยว่ามันค้าง แม้กระทั้งที่ BIOS ด้วย
ตอนนี้มีสองอย่างคือ usbport พัง กับ อุปกรณ์เสีย วันนี้ผมเลยลองเอาคีย์บอร์ดเสียบข้างหลัง เมาท์เสียบข้างหน้า ดู
ยังไม่เจอปัญหา แต่จะดูๆไปก่อน รำคาญเหมือนกัน
ปล. จขกท มีexdisk เสียบค้างไว้ป่าว?

kengooo
23rd March 2015, 13:16
อาการเดียวกับผมเลย เล่นๆอยูแล้วค้าง ไฟขึ้น numlock แต่กดปิดไม่ได้ด้วยใช่ป่ะ
ถ้าเล่นเกมแล้วมันเป็นกดเกินไว้มันก็จะเดินไปเรื่อยๆใช่ป่ะ แถมพอมันค้างผมลองถอดออกแล้วเอา เฟรชไดร์ใส่ ปรากฏว่าไม่ติด ถ้าใช่ก็เป็นเหมือนกัน
ผมลองแก้มาเป็นเกือบเดือนแล้ว ดูในเว็บฝรั่งก็ยังไม่ได้ ลบ driver USB แล้วก็ยังเหมือนเดิม
ผมลงวินโดว์ใหม่แล้วไม่หาย ไม่ต้องลง เพิ่งลงเมื่อวันที่ 22 เอง ยังได้เห็นด้วยว่ามันค้าง แม้กระทั้งที่ BIOS ด้วย
ตอนนี้มีสองอย่างคือ usbport พัง กับ อุปกรณ์เสีย วันนี้ผมเลยลองเอาคีย์บอร์ดเสียบข้างหลัง เมาท์เสียบข้างหน้า ดู
ยังไม่เจอปัญหา แต่จะดูๆไปก่อน รำคาญเหมือนกัน
ปล. จขกท มีexdisk เสียบค้างไว้ป่าว?

ก็อย่างที่คุณบอกเลยครับอาการเหมือนกันเลย :sweat ผมเล่น arma 3 กำลัง + กด วิ่งแล้วมันค้างพอดี วิ่งเข้าไปหาโดนยิงตายเลย ยังไงถ้าได้ข้อสรุปยังไงมาช่วยผมด้วยนะครับ
ผมไปเว็ปฝรั่งไม่ไหว อ่านอังกฤษไม่เก่ง ก็คือไม่ออกนั้นแหละ :blush เพราะผมรองดูๆ แล้วแก้ปัญหาตามเว็ปไทยแล้วแต่ก็ไม่ได้ ไม่ได้รองอย่างเดียว คือ เปลียน powar supply

Zidane
23rd March 2015, 14:09
ตั้งแต่ที่โพส ผมใช้ เสียบคีย์บอร์ดไว้ข้างหลัง และเปลี่ยนเอาเมาท์ตัวใหม่มาเสียบไว้ช่อง USB หน้าเครื่อง ถึงตอนนี้ยังไม่มีปัญหาเลยครับ เมื่อ 2-3 วันก่อน เป็นวันละ 5-10 ครั้ง
ตอนนี้ยังไม่เห็นอาการ ไม่รู้ว่าเป็นกับ เมาท์หรือ ช่องเสียบกันแน่ แต่ยังไม่ได้เอะใจเรื่อง PSU
เมื่อนต้นๆเดือนยังไม่มาก วันละ 1-2 ครั้ง