PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทดสอบสภาพความเสียหายของการ์ดจอจาก Furmark ดีไหมครับ

sattawat1979
19th March 2015, 20:31
คือผมทำการ์ดจอ 5970 หล่นน่ะครับ ตัวกล่องการ์ดแตกร้าว ที่ยึดน็อตแตกไปจุดนึง แต่ PCB ไม่เป็นอะไร

รื้อดูข้างในก็ไม่พบอะไรแตกหักเสียหาย ก็เลยประกอบเข้าอย่างเดิม ทดลองเล่น crysis ดูเมื่อวานนี้

เล่น crysis ภาคแรกดู ก็ลื่นปกติดี แต่พอถึงฉาก ที่มีพื้นน้ำ บางจังหวะสีพื้นน้ำมันแปลกไป และท้องฟ้ามีรอยปื้นๆสีดำ = ='

แต่ฉากอื่นๆก็ไม่มีอะไรผิดปกติ เข้าใจว่าเป็นบัค หรือไดร์เวอร์การ์ดจอรึป่าว?? หรืออาจเป็นที่ crack ?? ไม่แน่ใจ

ทีนี้ลองมาเล่น crysis warhead มาฉากแรกก็ค้างไปทีนึง แต่พอเข้าใหม่ก็เล่นได้ปกติ ไม่มีความผิดเพี้ยนของสีใดๆ

มันยังไม่สบายใจเท่าไหร่น่ะครับ อยากทดลองแบบ 100% รู้ผลไปเลย ไปหาข้อมูลจากเน็ตมา

เขาให้ทดลองกับโปรแกรม Furmark เพื่อเป็นการทดสอบสภาพของการ์ดจอโดยตรง ถ้าการ์ดจอผิดปกติมันจะมีอาการต่างๆ เช่น ภาพลาย ภาพแตก จอดับ อะไรประมาณนี้

แต่เขาว่า Furmark นี่มันทำให้การ์ดจอทำงานหนักมาก ถ้าผมทดลองรัน ยาวๆไปเลย จะเป็นผลเสียอะไรไหม?? :confused:

อยากรู้ว่าสภาพการ์ดจอมันยังแข็งแรงอยู่ไหมน่ะครับ

ผมไม่เคยรันโปรแกรม Furmark ใครเคยลองแล้วเป็นไงบ้างครับ การ์ดจอร้อนมากไหม??

19th March 2015, 21:21
ืทดลองรัน Furmark ที่ 30 นาที แล้วครับ

โปรแกรมที่มันมีวงแหวนมีขน วนไปวนมา ลองรันแล้ว พัดลมทุกภาคส่วนในคอมดังกระหึ่มขึ้นมาเลยครับ

อุณหภูมิ อยู่ที่ 80-83 องศาครับ ร้อนมากๆ :eek:

ผ่านไป 30 นาที ก็ไม่มีอะไรผิดปกติครับ ภาพไม่แตก สีไม่เพี้ยน อย่างนี้พอจะวางใจได้รึยังครับ ว่ามันยังดีอยู่?? :confused:

รึว่าต้องทดสอบอะไรอีก?? :confused:

Lamous
19th March 2015, 21:33
ฟลูมาก มันใช้ทดสอบความสเถียร ถ้าไม่มีเออเร่อจากฟลูมากก็ลองเกมอื่นดูครับว่าเป็นมั้ย
ถ้าไม่เป็นก็คงมาจากเกม Crysis กระมัง(ภาพสีแปลกเคยเป็นตอนมอดไม่สมบูนณ์) :nea

19th March 2015, 21:47
แต่พูดถึงถ้าสีมันเพี้ยนจากการ์ดจอ มันน่าจะเพี้ยนแบบ random นะ ไม่เจาะจง

แต่นี่มันเพี้ยนเป็นบางจุด อย่างพิ้นน้ำ ท้องฟ้า แต่ฉากในป่าต้นไม้ยังสวยคมชัดเช่นเดิม

เมื่อคืนลองเล่นเกม Wolfenstien New Order แล้วภาพสวยสด เป็นปกติดีครับ

Lamous
19th March 2015, 22:05
แสดงว่าการ์ดปลอดภัยดี :p

19th March 2015, 23:16
รอดตัวไปครับ 55555 :o

ต่อไปนี้จะไม่พยายามจับการ์ดจออีกเลย กลัวพลาด ตกครั้งเดียวก็เกินพอแล้ว :heat

Kooh
20th March 2015, 23:02
เทสนี้ด้วยครับ อย่าลืมตัวนี้อีกตัว

Heaven Benchmark

Kooh
20th March 2015, 23:05
แต่พูดถึงถ้าสีมันเพี้ยนจากการ์ดจอ มันน่าจะเพี้ยนแบบ random นะ ไม่เจาะจง

แต่นี่มันเพี้ยนเป็นบางจุด อย่างพิ้นน้ำ ท้องฟ้า แต่ฉากในป่าต้นไม้ยังสวยคมชัดเช่นเดิม

เมื่อคืนลองเล่นเกม Wolfenstien New Order แล้วภาพสวยสด เป็นปกติดีครับ

Wolfenstien New Order เป็นเกมที่เนื้อเรื่องดีมากครับ เล่นแล้วน่าลุ้น ภาพก็สวย มีมือขาด หัวขาดด้วย

20th March 2015, 23:09
เทสนี้ด้วยครับ อย่าลืมตัวนี้อีกตัว

ขอบคุณที่แนะนำครับ ตอนนี้กำลังรัน Furmark อยู่พอดี คราวนี้จะรันซักหนี่งชั่วโมงทดสอบความเสถียร :yes

Wolfenstien New Order เป็นเกมที่เนื้อเรื่องดีมากครับ เล่นแล้วน่าลุ้น ภาพก็สวย มีมือขาด หัวขาดด้วย

ผมชอบเกมแนวนี้มากครับ พวกนาซีบ้าสงครามเนี่ย มันดูน่ากลัวดีนะ

แล้วเกมนี้ภาพสวยมาก เสียงปืนนี่ดังกระหึ่มได้ใจมาก ชอบตรง gunplay นี่แหละครับ เกมสงครามมันต้องแบบนี้ :cool:

เล่นแค่ครั้งสองครั้งก็ติดแล้ว เกมมันเทพ :cool:

แล้ว X6 + 5970 นี่ลื่นปรี๊ดๆ ครับ :)

21st March 2015, 13:35

เมื่อคืนจัดหนักทั้ง Furmark และ Heaven รันหลายชั่วโมงเลย ยังไม่มีอาการค้างหรือภาพแตกเลยครับ :yes

แต่อุณหภูมิอยู่ในช่วง 75-80 องศาตลอดเวลาเลยครับ ขนาดอยู่ในห้องแอร์นะเนี่ย :eek: แล้ว GPU ทำงานที่ 99% ตลอด

เป็นที่แน่นอนแล้วครับว่า 5970 ที่ตกพื้นปลอดภัย 100% :dance

ทำการ์ดจอร่วงไม่น่ากลัวเท่าทำ HDD ร่วงนะครับ อิอิ

jo2014
21st March 2015, 13:45
Wolfenstien New Order ผมเล่นไม่จบซะที เนื้อเรื่องมันยาวมาก เล่นเพลินเลย จัดว่าเป็นเกมที่ เทพ เลยเกมหนึ่ง 40กว่าจิกเลยที่เดียว
โชคดีมากๆ ที่การ์ดจอใช้งานได้ปกติหล่นกระจายขนาดนั้น :cool:

Zaraki Kempaji
21st March 2015, 13:50
....ยังจะเก็บเอาไว้อีกเหรอครับ - - การ์ดจอเก่าๆ แบบนั้นผมเอาขึ้นหิ้งใส่ตู้ไปแล้ว คงไม่เอามาใช้ละ

21st March 2015, 23:49
Wolfenstien New Order ผมเล่นไม่จบซะที เนื้อเรื่องมันยาวมาก เล่นเพลินเลย จัดว่าเป็นเกมที่ เทพ เลยเกมหนึ่ง 40กว่าจิกเลยที่เดียว
โชคดีมากๆ ที่การ์ดจอใช้งานได้ปกติหล่นกระจายขนาดนั้น :cool:

มันหล่นแบบอยู่ในกล่องน่ะครับ ไม่ได้สัมผัสพื้นโดยตรง ถ้าตกพื้นเต็มๆ คงเสียหายมากกว่านี้อ่ะครับ

ดีใจมากที่ยังใช้ได้ครับ เพราะถ้าเกิดแผ่น PCB มันบิ่น แตกหัก นี่โอกาสเสียสูงมากครับ

ซื้อมาตั้ง 22000 บาท น่ะครับ มันก็ต้องเป็นห่วงเป็นใยกันหน่อย :yes

....ยังจะเก็บเอาไว้อีกเหรอครับ - - การ์ดจอเก่าๆ แบบนั้นผมเอาขึ้นหิ้งใส่ตู้ไปแล้ว คงไม่เอามาใช้ละ

ถ้ายังไม่เสียก็ต้องเอามาใช้ครับ อิอิ ตอนนี้เป็นของแรร์ไปแล้ว รู้สึกภูมิใจที่เก็บไว้ในสภาพที่ยังใช้งานได้ครับ :yes

เป็นการ์ดรุ่นสุดท้ายที่ยังเป็น ATI ก่อนที่จะเปลี่ยนชื่อเป็น AMD

Kooh
22nd March 2015, 22:35
ผมยังอยากได้ 5870 PWC เลย

มันเป็นการ์ดจอรุ่นเก่าที่แรงทีเดียวเลยนะ 5870 5970 อ้ะ

23rd March 2015, 22:07
ผมยังอยากได้ 5870 PWC เลย

มันเป็นการ์ดจอรุ่นเก่าที่แรงทีเดียวเลยนะ 5870 5970 อ้ะ

ตอนนี้หาไม่ได้แล้วครับ กลายเป็นของหาโคตรยากไปแล้ว :dash

เมื่อก่อนผมเองซื้อบอร์ดมากะว่าจะเล่น 5970 CF ซะหน่อย แต่หาซื้อใบที่สองไม่ได้แล้ว ของหมด = ='

wongthida
24th March 2015, 12:54
ยุคเดียวกับ gtx 580 หรือปล่าวทั้งแรงและร้อน ณ ตอนนี้มันก็ยังถือว่าแรงพอตัวน่ะ