PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สปอยกันเห็นๆ RESIDENT EVIL REVELATIONS 2 ใครเล่นจบแล้วเข้ามาคุยเนื้อเรื่องกันครับ

mooshirogane
21st March 2015, 20:26
ผมเองเล่นจบไปได้ 2-3 วันล่ะ แต่ไม่เห็นมีใครพูดอะไรเกี่ยวกับตอนจบเลย ทั้ง ๆ ที่มันมีปมแท้ ๆ

เกมนี้มันจบได้ 2 แบบนะครับ โดยจุดที่เป็นตัวชี้ชะตาอยู่ที่ EP 3 ของแคล ตอนที่จะล้มบอสนีล ถ้าใช้ แคล หยิบปืนมายิง

จะทำให้ มอยร่าตายใน EP ที่ 4 part ของแคล และ นาตาเลีย จะโดน อเล็กซ์ยึดร่าง ใน part ของ แบรี่

เล่นซะผมต้องกลับไปเล่น EP 3 ใหม่เลย เพราะถ้าเราให้มอยร่าเป็นคนหยิบปืนมายิง จะทำให้มอยร่าเอาชนะ

ความกลัวในอดีตได้ ภาคนี้มี theme อยู่ที่การเอาชนะความกลัว ส่งผลให้ตอนจบ มอยร่าจะมาช่วย นาตาเลียได้ทัน ใน ep 4

แถมมีแคลตัดผมสั้น อย่างกับเจ๊เอด้า มาช่วยยิงสไนอีก แต่ตอนจบ นั่น นาตาเลียกลับ อ่านบทกลอน ที่อเล็กชอบในตอนจบ

เหมือนกับบอกเป็นนัยว่า นาตาเลียอาจจะโดนยึดร่างก็ได้ในอนาคต เล่นด่านพิเศษของนาตาเลีย ก็จะมีเนื้อเรื่องของ อีกบุคลิค

นึงของนาตาเลียด้วย อันนี้เข้าใจว่า มีจิตบางส่วนของอเล็กซ์อยู่ในตัวนาตาเลียแล้วแหละ แค่รอเวลายึดจิตใจนาตาเลียอย่างสมบูรณ์

เนื้อเรื่องที่ผมชอบสุดคงเป็นช่วงที่ มอยร่าต้องมาใช้ชีวิตอยู่กับตาลุงท่อระบายน้ำ ชอบฉากที่ลุงแกตาย ทั้ง 2 คนนี้อยู่ด้วยกัน

มาหลายเดือนแต่ไม่รู้จักชื่อกันเลย ลุงแกเพิ่งจะบอกชื่อตัวเองก่อนตายเนี้ยแหละ ส่วนที่ผมยังสงสัยอยู่คือ ทำไมอเล็กถึงอยากได้ร่างเด็กตัวเล็ก ๆ นักนะ

เพราะนาตาเลียไม่มีความกลัวหรอ เพราะกำไลของนาตาเลียเป็นสีแดงค้างก็ยังไม่กลายร่าง เหมือนกับมอยร่าช่วง 6 เดือนให้หลังด้วย เป็นสีแดงค้างแต่ไม่กลายร่าง

สุดท้ายเลย เพลงประกอบที่ติดหูที่สุดเป็นเพลงบอสนีลนะครับสำหรับผม

https://www.youtube.com/watch?v=6u5yYVR0cXY&index=44&list=PLrhsCKeZuR1koAq1AIkl5xXnZXOgQSQh2

"TerraSave was built to save people Neil. It's in the goddamn name!"

AAhhhhh Im BURNING UP!

icezyblizzard
21st March 2015, 22:44
สวัสดีครับ ผมเป็นแฟนเกมซีรีส์ RE คนนึง แต่ภาคนี้ไม่ได้เล่นเอง เนื่องจากขายเป็น EPISODE (ไม่มีตังครับ เก็บไปซื้อ GTA V)
ผมอาศัยดูคลิปการเล่นจากยูทูปครับ เลยเข้าใจเนื้อเรื่องอย่างกับเล่นเอง -*-

บอกตรงๆว่าเนื้อเรื่องภาคนี้ไม่เคลียร์เอามากๆ หลายอย่างก็ไม่เข้าใจเลย T_T ต้องทำความเข้าใจเองล้วนๆ
อย่างเหตุผลที่อเล็กซ์จังอยากได้ร่างของนาตาเลีย ก็คงเป็นเพราะ(ตามความคิดผมนะ)
1.ร่างเป็นเด็ก(อยู่ได้อีกนาน)
2.นาตาเลียผ่านประสบการณ์ความกลัว จนไม่มีอะไรจะกลัวอีกแล้ว(มั้ง) เลยผ่านการทดลองมาได้

ส่วนมอยร่าก็น่าจะเหมือนกัน คือพิชิตความกลัวในจิตใจของตนเองได้(จากเหตุการณ์ที่ทำให้กล้าใช้ปืน แค่เนี้ยะนะ -*-)

และตอนจบ(แบบปกติ)ก็เป็นปมที่จะส่งผลต่ออนาคตของ RE มากๆเลย ไม่รู้ว่ายัยอเล็กซ์(ในร่างนาตาเลีย) จะทำอะไรในอนาคตอีกบ้าง และจะออกในภาคไหน (RE7หรือRE:REV3)

ส่วนตัวในภาคนี้ผมชอบ(แคลร์)กำ ชอบเนื้อเรื่องมากๆ ถึงแม้ว่าช่วงแรกจะออกหลอนๆ แนวจับตัวมาเล่นเกม Saw ไปนิด แต่หลังๆก็กลับมาดูเป็น RE ได้อยู่
ระบบเกมผมได้ดูแค่ในคลิป ยังไม่ได้สัมผัสจริง ถ้ามีโอกาส(ถ้ามันลดราคา)ก็จะสอยมาอยู่ครับ

แล้วก็ที่สงสัยมากๆคือ มอยร่าโดนหินหล่นทับขนาดนั้น ยังอยู่ได้อีก ผมจะบ้าตาย แล้วแคลร์นี่ ลอยน้ำกลับมาได้ยังไง เห้อออ T____T

21st March 2015, 23:20
นั่นสิครับ เหมือน capcom จะปูตัวละครรุ่นใหม่ ๆ ขึ้นมาเล่นแทนตัวละคร รุ่นแรก ๆ ที่น่าจะวางมือกันได้แล้ว เท่ากับว่า มีโอกาสได้เห็น มอยร่าตอนโต นาตาเลียตอนโต ในอนาคต แต่สำหรับ ภาค 7 นี่ เนื้อเรื่องคงจะสุดกู่แบบภาค 6 แหละครับ

เพราะถึงกับลามในเมืองจีนประเทศใหญ่เลย จะมายิงกันแค่ในสถานีตำรวจ หรือคฤหาส คงไม่ได้ แบ่งไปเลย RE หลักเน้นมันส์ REV เน้นแบบดั่งเดิม ไขปริศนา อ้อ อีกเรื่องที่ลืมไป ภาค REV2 นี้ผมประทับใจในด้าน ฉากด้วย

คือฉากรองสุดท้าย ที่เป็น คฤหาส คล้ายภาค 1 นั่นเอง แถมต้องวิ่งหา เอมเบลมคีย์ด้วย เล่นเอาหลงคิดไปว่าจะมีซอมบี้ดั้งเดิมมาให้ยิงมั้ยน๊อ :gamer

kazeyuki
22nd March 2015, 00:54
ภาคนี้แอบน้อยใจแทนแคลร์กะแบรรี่นะ ไม่ค่อยมีบทบาทในเวอร์ชั่นเกมเท่าไร พอจะมีบทเป็นตัวเอกทั้งที เนื้อเรื่องก็สั้นกุดเลย แถมแคลร์เองบทก็ไม่ค่อยเด่นเท่าไรถ้าเทียบกับมอยร่า ส่วนแบรรี่ก็โอเคได้บทดีกว่าแคลร์เยอะ เหมือนว่าภาคนี้ชูเรื่องให้ ครอบครัวเบอร์ตั้น มากกว่า ส่วนแคลร์กะพลพรรค์เทอร์ร่าเซฟนี่ไม่ต่างอะไรกับตัวประกอบเลย..

เนื้อเรื่องสำหรับผมแล้วเดาทางง่ายไปผมเล่นสองตอนก็รู้แล้วว่านีลมันหักหลังเทอร์ร่าเซฟแน่ๆ (ข้อสังเกตุก็แบบเดียวกะที่มอยร่าพูดไว้ในตอนท้ายของ EP.3) ตอนจบก็ถือว่าโอเคดีครับให้เราได้ลุ้นเนื้อเรื่องในภาคต่อไปว่าจะเกิดอะไรกับครอบครัวเบอร์ตั้นต่อไป แต่เล่นจบแล้วก็ยังมีสิ่งที่ไม่ค่อยเคลียร์กับเนื้อเรื่องตรงที่ ไม่เข้าใจว่าทำไมอเล็กซ์ต้องการยึดร่างของนาตาเลียถึงขนาดนั้น ทำไมต้องเฉพาะเจาะจงไปที่นาตาเลียด้วยทั้งๆที่เป็นเด็กกำพร้าธรรมดาๆจากเทรากรีเชียเท่านั้น หลังจากยิงตัวตายไปแล้วทำไม่อเล็กซ์ถึงได้กลายเป็นร่างหลังค่อมในเนื้อเรื้องของแบรรี่ได้ ทำไมอเล็กซ์ในร่างหลังค่อมต้องไล่ล่านาตาเลียด้วย ทั้งๆที่ทุกๆอย่างมันก็เป็นไปตามแผนที่อเล็กซ์วางไว้...

ตรงข้อนี้เท่าที่ผมสันนิษฐานดูคิดว่าอเล็กซ์ที่อยู่ในร่างของนาตาเลียไม่น่าจะใช่อเล็กซ์ที่เป็นคนเดียวกับที่ยิงตัวตายไปก่อนหน้านี้น่าจะเป็นจิตใต้สำนึกอีกด้านของนาตาเลียที่คิดว่าตัวเองเป็นอเล็กซ์ เวสเกอร์ซะเองมากกว่า ซึ่งน่าจะเป็นผลข้างเคียงจากการทดลองปลูกจิตใต้สำนึกของตัวอเล็กซ์เอง ทำให้ดวงจิต อเล็กซ์ เวสเกอร์(ที่ยิงตัวตาย) ไม่สามารถเข้ายึดร่างของนาตาเลียได้เลยต้องไปสิงร่างทดลองของตัวเองที่เป็นร่างหลังค่อมแทนด้วยความแค้นที่ทำให้ตนเองต้องตกอยู่ในสภาพดังกล่าวเลยออกตามล่านาตาเลีย ซึ่งทางนาตาเลียเองก็เก็บซ่อนพลังด้านมืดของตัวเองเอาไว้แต่ก็ถูกปลดปล่อยออกมาในตอนท้ายของเนื้อเรื่องแบรรี่ Ep.3 ทำให้บุคคลิกอีกด้านหนึ่งของนาตาเลียถูกปลุกขึ้นมาและเปลียนบุคคลิกไปเป็นอีกคนทันทีหากสังเกตุคำพูดของนาตาเลียใน Ep.4 จะสังเกตุว่าสไตล์การพูดของเธอเปลี่ยนไปมาก และยังมีจุดที่เล่ารายระเอียดของเนื้อเรื่องผิดพลาดอยู่หนึ่งฉาก นั่นคือ ฉากที่แบรรี่ถอดเมมโมรี่จากโทรศัพท์ของมอยร่ามาฟัง Audio Log ที่ มอยร่าได้บันทึกทิ้งไว้ในที่พักตรงทางระบายน้ำใต้ดินของตาเฒ่าไรเฟิล ซึ่งไม่ว่าจะเลือกจบแบบดีหรือร้ายในเนื้อเรื่อง Ep.3 แบรรี่จะได้ฟัง Audio Log ตัวดังกล่าวเหมือนกัน ทั้งๆที่ถ้าเลือกจบแบบร้าย มอยร่า จะตายทันทีหลังจากที่แคลร์โดดลงมาจากหอคอย คำถามคือแล้วใครเป็นบันทึก Audio Log อันนั้นให้แบรรี่ฟังวะนั่น!!! ผีมอยร่า?

แต่ก็นับว่าเป็นภาคที่ทำเกมเพลย์มาได้สนุกดี เนื้อเรื่องก็ถือว่าโอเคนะแต่สั้นมาก สั้นกว่าทุกๆภาคที่เล่นมา เล่นดีๆแบบเร่งๆหน่อย (Speed Run) ไม่เกินสองชั่วโมงจบ พอๆกับ MGS: Ground Zero เลย ทั้งที่จริงๆแล้วมีประเด็นให้เล่นในเกาะนี้่เยอะตายไป ฉากและบรรยากาศทำออกมาได้ดูหลอนๆดีใช้ได้ ถ้าไม่นับว่ามีปัญหาเรื่องเฟรมเรตตกกะกระตุกโครตในตอนแรกๆที่เกมออกมาก็ถือว่าค่อนข้างสนุกใช้ได้เลยเกมนี้:rofl

NakeKiiz
22nd March 2015, 01:30
ตามความเข้าใจของผมนะ

คืออเลกซ์ ที่ตามจ้องล้างจองผลาญนาตาเลียเนี่ย เป็นเพราะ อเลกซ์มองนาตาเลียว่าเป็นตัวทดลองที่ผิดพลาด ใน ep 4 ที่อเลกซ์ยิงตัวตายไปนั้น ตอนตายอเลกซ์คงหวังว่าตอนตื่นขึ้นมาตัวเองคงอยู่ในร่างนาตาเลียแล้ว+ตอนนั้น เจ๊แกเกิดกลัวตายขึ้นมา ทำให้ไวรัสในร่างกายชุบชีวิตป้าแกขึ้นมา พอแกฟื้นมาเห็นร่างทดลองที่ตัวเองต้องการย้ายไปอยู่ยังเป็นเด็กน้อย innocent ป้าแกเลยผิดหวัง นางเลยโกรธแค้นนาตาเลียมากๆ พอมาใน ep 3 part แบร์รี่ ช่วงสุดท้ายอเลกซ์ที่บีบคอนาตาเลียได้พูดว่า "ชั้นไม่ได้กังวลเกี่ยวกับที่ชั้นผิวหนังเหี่ยวย่น กับผมหงอกๆนี่หรอก แต่ทำไมตัวทดลองอย่างแกถึงไม่เปลี่ยนไปเลยล่ะ" แล้วก็บีบคอนาตาเลียอย่างแรง ณ ตอนนั้นทำให้นาตาเลียหลุด dark natalia ออกมา (รึเปล่า) อเลกซ์ที่เห็นแววตาสีแดงนั้นเลยทำให้อลเกซ์เกิดกลัวตัวเอง(ในร่างนาตาเลีย) ขึ้นมา

ปล. เสียวๆเล็กถ้า alex ครองจิตใจนาตาเลียสำเร็จ ครอบครัวแบร์รี่จะรอดมั้ย

kazeyuki
22nd March 2015, 01:39
ตามความเข้าใจของผมนะ

คืออเลกซ์ ที่ตามจ้องล้างจองผลาญนาตาเลียเนี่ย เป็นเพราะ อเลกซ์มองนาตาเลียว่าเป็นตัวทดลองที่ผิดพลาด ใน ep 4 ที่อเลกซ์ยิงตัวตายไปนั้น ตอนตายอเลกซ์คงหวังว่าตอนตื่นขึ้นมาตัวเองคงอยู่ในร่างนาตาเลียแล้ว+ตอนนั้น เจ๊แกเกิดกลัวตายขึ้นมา ทำให้ไวรัสในร่างกายชุบชีวิตป้าแกขึ้นมา พอแกฟื้นมาเห็นร่างทดลองที่ตัวเองต้องการย้ายไปอยู่ยังเป็นเด็กน้อย innocent ป้าแกเลยผิดหวัง นางเลยโกรธแค้นนาตาเลียมากๆ พอมาใน ep 3 part แบร์รี่ ช่วงสุดท้ายอเลกซ์ที่บีบคอนาตาเลียได้พูดว่า "ชั้นไม่ได้กังวลเกี่ยวกับที่ชั้นผิวหนังเหี่ยวย่น กับผมหงอกๆนี่หรอก แต่ทำไมตัวทดลองอย่างแกถึงไม่เปลี่ยนไปเลยล่ะ" แล้วก็บีบคอนาตาเลียอย่างแรง ณ ตอนนั้นทำให้นาตาเลียหลุด dark natalia ออกมา (รึเปล่า) อเลกซ์ที่เห็นแววตาสีแดงนั้นเลยทำให้อลเกซ์เกิดกลัวตัวเอง(ในร่างนาตาเลีย) ขึ้นมา

ปล. เสียวๆเล็กถ้า alex ครองจิตใจนาตาเลียสำเร็จ ครอบครัวแบร์รี่จะรอดมั้ย

จริงเหรอครับ ที่ว่า "เจ๊แกเกิดกลัวตายขึ้นมา ทำให้ไวรัสในร่างกายชุบชีวิตป้าแกขึ้นมา" ผมว่าไม่ใช่มั้ง... จำได้ว่าตอนเล่นเนื้อเรื่องแคลร์ Ep.4 อเล็กซ์เอาปืนจ่อขมับยิงตัวเองดับกลางอากาศทั้งๆที่สีของกำไลข้อมือยังเขียวแป๊ดอยู่เลยก่อนที่จะกลายเป็นสีเทาหลังจากยิงตัวเองตาย ผมว่าอเล็กซ์น่าจะตายทันทีนะครับไม่น่าจะมีเวลามานั่งกลัวความตายให้ไวรัสที่อยู่ในตัวทำงานนะ...

hitier
22nd March 2015, 03:19
จริงเหรอครับ ที่ว่า "เจ๊แกเกิดกลัวตายขึ้นมา ทำให้ไวรัสในร่างกายชุบชีวิตป้าแกขึ้นมา" ผมว่าไม่ใช่มั้ง... จำได้ว่าตอนเล่นเนื้อเรื่องแคลร์ Ep.4 อเล็กซ์เอาปืนจ่อขมับยิงตัวเองดับกลางอากาศทั้งๆที่สีของกำไลข้อมือยังเขียวแป๊ดอยู่เลยก่อนที่จะกลายเป็นสีเทาหลังจากยิงตัวเองตาย ผมว่าอเล็กซ์น่าจะตายทันทีนะครับไม่น่าจะมีเวลามานั่งกลัวความตายให้ไวรัสที่อยู่ในตัวทำงานนะ...

กำไลมันอาจจะเหมือนของนีลก็ได้นะ นีลมันก็เขียวตลอด

kazeyuki
22nd March 2015, 04:36
กำไลมันอาจจะเหมือนของนีลก็ได้นะ นีลมันก็เขียวตลอด

ใช่ครับก็ต้องเหมือนกันสิ ก็พวกเดียวกันนี่นา ที่มันเขียวตลอดคิดได้เป็นสองกรณีครับ

กรณีที่ 1 นีลไม่รู้สึกกลัวขณะอยู่บนเกาะเลยครับ เพราะรู้อยู่แล้วว่าต้องมาเจอกับอะไรที่นี่เพราะตัวเองเป็นคนจัดฉากทุกอย่างเองเลย โดยจัดงานเลี้ยงในเทอร์ร่าเซฟขึ้นลิสรายชื่อคนที่ต้องการให้ไปตายบนเกาะร่วมถึงนาตาเลียด้วยโดยร่วมมือกับอเล็กซ์จ้างกองกำลังติดอาวุธทำทีเป็นเข้าจู่โจมงานเลี้ยงแล้วจับทุกคนมาบนเกาะ แม้แต่ตอนที่นึลกำลังกลายร่างเองที่กำไลก็เป็นสีเขียวเพราะ นีลมันไม่รู้สึกกลัวแต่เสียสติไปแล้วเนื้องจากโดนฉีดอุโรโบรอสเข้าไป ทำให้เค้ารู้สึกได้ถึงพลังที่เพิ่มพูนขึ้นมาอย่างมหาศาลในตัวของเค้า

ส่วนอเล็กซ์เองก็เป็นเจ้าของเกาะอยู่แถมคนเป็นสร้างไวรัสและสัตว์ทดลองต่างๆมากมายแล้วยังเป็นคนยังแพร่กระจายไวรัสสู่คนบนเกาะนี้ด้วย แถมตัวเองก็ใช้ชีวิตสุขสบายอยู่บนหอคอยมีอะไรต้องกลัวล่ะครับในเมื่อก็รู้อยู่แล้วคนในเกาะติดเชื้อแถมยังเข้ามาทำอะไรเธอในหอคอยไม่ได้อีกตั้งหาก เป็นผมๆก็ชิลยาวๆเลย

กรณีที่ 2 ทั้งสองคนนี้ไม่ได้โดนฉีดไวรัสที่ส่งผลต่อความกลัวของพาหะเหมือนกับพวกแคลร์และคนอื่นๆในปาร์ตี้เทอร์ร่าเซฟ ซึ่งน่าจะหมายรวมถึงนาตาเลียด้วย เพราะเป็นสีแดงค้างแต่ไม่กระพริบในขณะที่เพโตพอแดงปุ๊บจะกระพริบเตือนทันที ผมว่าเด็กแถมยังเป็นผู้หญิงขนาดนั้นเจอสัตว์ประหลาดบนเกาะตั้งมากมายในช่วงแรกของเนื้อเรื้องของแคลร์ไม่น่าจะคุมความตื่นกลัวได้นานถึงขนาดนั้นนะ เพราะขนาดเพโตทั้งที่เป็นผู้ใหญ่แถมเป็นผู้ชายด้วยยังเอาไม่อยู่เลย เหมือนเป็นกำไลที่เอามาใส่ไว้เพื่อไม่ให้ผิดสังเกตุมากกว่า ยกเว้นของอเล็กที่คิดว่าแค่น่าจะสวมไว้เฉยๆ

hitier
22nd March 2015, 11:55
ผมว่าน่าจะเป็นแบบที่ 2 นะใส่หลอกตาไว้เฉยๆ ใครจะรู้ถ้าเกิดกลัวแบบที่ท่าน NakeKiiz กล่าวไว้มันก็อาจจะเป็นเหตุผมที่อเล็กคืนชีพมาเป็นร่างหลังค่อมก็ได้
ปล.มันคิดได้หลายแบบมากทิ้งปมไว้เยอะ

NakeKiiz
22nd March 2015, 12:27
กรณีที่ 2 ทั้งสองคนนี้ไม่ได้โดนฉีดไวรัสที่ส่งผลต่อความกลัวของพาหะเหมือนกับพวกแคลร์และคนอื่นๆในปาร์ตี้เทอร์ร่าเซฟ ซึ่งน่าจะหมายรวมถึงนาตาเลียด้วย เพราะเป็นสีแดงค้างแต่ไม่กระพริบในขณะที่เพโตพอแดงปุ๊บจะกระพริบเตือนทันที ผมว่าเด็กแถมยังเป็นผู้หญิงขนาดนั้นเจอสัตว์ประหลาดบนเกาะตั้งมากมายในช่วงแรกของเนื้อเรื้องของแคลร์ไม่น่าจะคุมความตื่นกลัวได้นานถึงขนาดนั้นนะ เพราะขนาดเพโตทั้งที่เป็นผู้ใหญ่แถมเป็นผู้ชายด้วยยังเอาไม่อยู่เลย เหมือนเป็นกำไลที่เอามาใส่ไว้เพื่อไม่ให้ผิดสังเกตุมากกว่า ยกเว้นของอเล็กที่คิดว่าแค่น่าจะสวมไว้เฉยๆ

ของนาตาเลียผมคิดว่า จากเหตุการณ์ terragrigia panic ใน Rev 1 นาตาเลียเห็นพ่อแม่ของตัวเองถูกฆ่าต่อหน้าต่อตาเลยทำให้เป็นเด็กไร้ความรู้สึก เพราะก้าวข้ามขีดจำกัดความกลัวมาได้แล้ว เหมือนของมอยร่าในพารท์ the struggle ที่กำไลข้อมือเป็นสีแดงแต่มอยร่ากลับเป็นปกติ เพราะก้าวข้ามความกลัวมาแล้วเหมือนกัน ไวรัสจึงไม่มีผล

22nd March 2015, 19:15
ของนาตาเลียก็ตามท่านบนแหละครับ นาตาเลียกลายเป็นเด็กไร้ความรู้สึกไปล่ะ ส่วนตอนที่ อเล็กยิงตัวตายไป ก่อนหน้านั้นนางบอกใช่มั้ยว่า หกเดือนต่อจากนี้เมื่อนาตาเลียตื่นมา จิตของอเล็กก็น่าจะซิงค์เข้าไปได้สมบูรณ์

แต่ไม่เป็นเช่นนั้นเพราะในเนื้อเรื่องพิเศษของนาตาเลีย dark นาตาเลีย คอยพูดจายุแหย่อยู่ตลอดแต่ก็ไม่สำเร็จ แล้วตอนท้าย dark นาตาเลียก็กลายเป็น อเล็กซ์แล้วหายไป ตรงนี้คิดว่าจิตอเล็กซ์คงต้องหาที่อยู่ชั่วคราว

โดยใช้ร่างทดลองเป็นพาชนะนั้นแหละครับ

kazeyuki
23rd March 2015, 02:06
โอเคครับ ผมกระจ่างเรื่องนาตาเลียกับเรื่องที่ว่าทำไมอเล็กต้องการใช้ร่างของเด็กคนนี้เท่านั้นแล้วครับ พอดีเพิ่งปลดไฟล์ลับใน extra mode มานั่งอ่าน เรื่องที่นาตาเลียไร้ความกลัว สรุปว่าจริงครับแต่เท่าที่อ่านดูก็ไม่ได้ถือว่าชนะความกลัวนะ แค่รู้สึกช็อคจนสุญเสียความรู้สึกกลัวไป คนที่เอาชนะความกลัวได้จริงๆคงเป็น มอยร่า ครับ ซึ่งนาตาเลียน่าเผลอปลดปล่อยความหวาดกลัวที่ตัวเองกำลังตายออกมาในตอนท้ายของเนื้อเรื้องแบรรี่ใน EP.3 จึงทำให้จิตใจอีกด้านหนึ่งของเธอที่เข้าใจว่าตัวเองคืออเล็กซ์ถูกปลดปล่อยออกมา เพราะ จากที่ผมอ่านข้อมูลในไฟล์ลับมาผมก็ยิ่งมั่นใจว่าด้านมืดของนาตาเลีย คืออีกบุคลิคหนึ่งของเธอเองเข้าใจว่าตัวเองคืออเล็กซ์ เวสเกอร์แต่ชั่วร้ายกว่าตัวจริงมาก โดยคิดว่าน่าจะเป็นจิตด้านลบของนาตาเลียที่กลืนกินจิตของอเล็กซ์ เวสเกอร์เข้าไปอีกทีหนึ่ง ส่วนเนื้อหาใน ไฟล์ลับผมคัดลอกและแปลให้แล้ว ลองอ่านดูกันครับ เผื่อผมแปลผิดพลาดตรงไหนผมจะลงไว้สองภาษาเลย ทั้ง อังกฤษและไทย ถ้าผมแปลตรงไหนขาดตกบกพร่องไปจะได้กลับมาอ่านที่ต้นฉบับภาษาอังกฤษได้

ภาษาอังกฤษ(ต้นฉบับ)
Stuart’s memo - Natalia Korda

We have finally found the Master’s vessel- -candidate No.9, Natalia Korda. This small,frail little girl will be the key to the Master’s future.
Our of curiosity I asked Mr.Fisher for more information on her background.

Natalia is a survivor of the Terragrigia Panic that occurred in 2004. She lost her entire family in the incident. She was rescued by Terra Save, and has lived at one of their facilities ever since.

She was carefully questioned by Terra Save about the incident. There was one answer in particular that was surprising: in regards to the ultraviolet radiation that was used to ultimately destroy the city, Nataria described it as “pretty”. The interviewers were surprised that she could find beauty despite being surrounded by death as her home sank to the bottom of the sea.

Mr. Fisher took this response, and combined with her other answer, concluded that Natarlia has overcome the emotion of fear. Having observed her during these trials I can agree with his assessment. She willingly walks into life-threatening situation and shows no signs of apprehension or fear. I can theorize that what she experienced in Terragrigia gravely traumatized her, and robbed her of the ability to feel fear.

This little girl is very emotionally strong, which suits the Master’s need. I have concerns, however, that she is too strong.

There is no doubt about her suitability to become the Master’s new vessel. But with this strength of conviction, would she be able to repress the Master’s psyche from overwriting her own, even after the transfer has been completed?

But I am just a humble servant. Surely the Master has already taken this into consideration. As of now all of the Master’s plans have proceeded flawlessly. I have no doubt that this plan will also succeed without incident.

ภาษาไทยแปลเอง

ไฟล์ข้อมูล ของ นาตาเลีย โคล์ก้า (ในมุมมองของลูกจ้างอเล็กซ์ เวสเกอร์)

ในที่สุดพวกเราก็ได้ค้นพบ คนที่จะมาเป็นภาชนะให้มาสเตอร์(อเล็กซ์)ซักที ซึ่งก็คือ หมายเลข 9 นาตาเลีย โคล์ก้า. เธอยังคงเป็นเด็กน้อยที่ดูบอบบางและจะเป็นกุญแจสำคัญให้กับอนาคตของมาสเตอร์.
ด้วยความอยากรู้ของพวกเราจึงได้สอบถามไปยัง คุณ ฟิชเชอร์ (นีล) ถึงรายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับอดีตของเธอ.

เค้าเล่าว่านาตาเลียเป็นผู้รอดชีวิตจากเหตุที่ เทอร์ร่ากรีเชีย ในปี 2004. เธอได้สุญเสียครอบครัวไปจากเหตุการณ์ดังกล่าว. เธอถูกช่วยไว้โดย องค์กรเทอร์ร่า เซฟ และได้ถูกหนึ่งในคนพวกนั้นรับอุปการะเลี้ยงดูหลังจากเหตุการณ์นั้น.

เธอให้ความร่วมมือตอบคำถามเกี่ยวเหตุการณ์ดังกล่าวกับเทอร์ร่า เซฟเป็นอย่างดี. และได้ให้รายละเอียดที่น่าตกตะลึง: ในวินาทีที่รังสีอัลตร้าไวโอเลตถูกส่องลงมาเพื่อทำลายล้างเมืองให้สิ้นซาก โดยเธอได้นิยามเหตุการณ์ในตอนนั้นว่า “ชั่งสวยงาม”. ทำเอาผู้ที่สัมภาษณ์เธอก็ถึงกับตกตะลึงไปตามๆกันเพราะในขนาดที่รายรอบตัวเธอเต็มไปด้วยความตายและบ้านของเธอก็กำลังจะจมสู่ก้นทะเลแต่เธอกลับมองมันเป็นสิ่งที่สวยงามได้.

คุณ ฟิชเชอร์ ยังเล่าและยืนยันถึงคำตอบในเรื่องอื่นๆของเธอ,เราจึงสรุปกันว่า นาตาเลีย สามารถก้าวข้ามความรู้สึกกลัวมาได้. ซึ่งผมก็เห็นด้วย จากสิ่งที่เค้าเล่าให้ฟังระหว่างการเฝ้าสังเกตการณ์การทดสอบของเธอมาโดยตลอด. โดยเธอเองก็เต็มใจที่จะเข้าร่วมการทดลองอยู่ในสถานการณ์ที่กำลังถูกคุกคามถึงแก่ชีวีต และเธอก็ไม่ได้แสดงถึงอาการที่วิตกกังวลหรือกลัวแต่อย่างใด. มันเลยทำให้ผมคิดว่า เหตุการณ์ที่ เทอร์ร่ากรีเชีย ในวันนั้น ส่งผลกระทบทางจิตใจบางอย่างกับเธออย่างรุนแรง, และทำให้เธอได้สุญเสียความรู้สึกกลัวไป

และความแข็งแกร่งทางอารมณ์ของเด็กน้อยคนนี้, ก็เป็นสิ่งที่มาสเตอร์ต้องการ. แต่ถึงอย่างนั้นผมก็ยังคงเป็นกังวลเกี่ยวกับความแข็งแกร่งทางอารมณ์ของหนูน้อยคนนี้

ซึ่งพวกเราเองก็ยังมั่นใจว่าเธอเหมาะสมที่จะเป็นภาชนะใบใหม่ให้แก่มาสเตอร์. แต่ถ้าหากว่า ความแข็งแกร่งของเธอสามารถที่จะสกัดกั้นการการครอบงำจากจิตของมาสเตอร์ลงได้, หลังจากการโอนถ่ายจิตเสร็จสมบูรณ์แล้วล่ะ?

แต่ผมเองก็เป็นแค่ลูกจ้างต็อกต๋อยคนหนึ่ง. แน่นอนว่า มาสเตอร์เองก็น่าจะคิดถึงเรื่องนี้ไว้แล้ว. ในตอนนี้แผนการของมาสเตอร์เองก็กำลังเป็นไปได้สวย.ผมเองก็มั่นใจว่าแผนการนี้จะสำเร็จไปได้ด้วยดีโดยไม่ประสบพบเจอกับปัญหาใดๆ

23rd March 2015, 02:21
ขอบคุณท่าน kazeyuki ที่แปลมาให้อ่านกันนะครับ ถ้าเกิด อเล็กซ์ตายไปแล้วจริง ๆ ใน part แบรี่ good end งั้น dark นาตาเลีย ที่เหลืออยู่ก็เป็น จิตของนาตาเลียเองล้วน ๆ ที่สร้างอีกบุคลิคขึ้นมา แต่อันนี้ยังสรุปไม่ได้เหมือนกัน เพราะเนื้อเรื่องก็ไม่ได้บอกไว้ด้วย

kazeyuki
23rd March 2015, 02:25
ผมอาจจะผิดก็ได้นะ เพราะไม่ชัวร์เหมือนกันไว้ว่างๆจะอ่านข้อมูล ในไฟล์ลับแล้วเอามาลงให้เพิ่มเติมครับ

ปล แต่ที่แน่นอนเลยคือเด็กคนนี้มีของ