PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะเพื่ม RAM แต่อยากรู้เรื่อง Dual Chanel ด้วย ช่วยแนะนำทีครับ

getgoku
24th March 2015, 02:03
lenovo y5070 59438317 อ่ะครับ i7-4710HQ ,Ram 4 gb
มีคำถามครับ การเพิ่ม แรม จำเป็นมั้ยว่าถ้ามี 4gb เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว อีก slot ต้องใส่ 4gb เช่นกันจะได้ทำงานแบบ Dual Chanel หรือว่า ใส่ 8gb ไปได้เลย ใช้งานได้เช่นกัน ช่วยแนะนำทีนะครับว่าแบบไหนได้ประสิทธิภาพคุ้มสุด

แล้วเรื่องการทำงานด้วยครับ เรื่อง Dual Chanel อ่ะครับที่อยากให้ช่วยแนะนำ
คือถ้าต้องการให้ ram ทำงานแบบมีประสิทธิภาพที่ดีสุดต้องใช้เป็น Dual Chanel ใช่ไหมครับ คือ ram 4gb ทั้ง 2 slot เลย
หรือว่ามันไม่สำคัญ สามารถใส่ 8gb ได้เลย จะเป็น 12gb
ช่วยแนะนำทีนะครับ เรื่องนี้ที้อยากรู้ที่สุดเลย

อนาคตอาจจะใช้ 8gb*2 ไปเลยถ้าการทำงานแบบ Dual Chanel มีประสิทธิภาพดีกว่า

Khow
24th March 2015, 03:32
ใส่ 8GB หรือใส่ 4GB ก็เป็น dual หมดแหละครับเดี๋ยวนี้ชิบเซ็ตมันไม่เรื่องมากเหมือนแต่ก่อนแล้ว
ดูด้วยนะครับว่า NB มันรองรับสูงสุดกี่ GB ไปซื้อ 8GB มาแต่บอร์ดมันรองรับสูงสุดแค่ slot ละ 4GB นี่มีซวยเลย เช็คดูดีๆก่อนซื้อครับ
ถ้าชัวร์ว่ารองรับค่อยซื้อครับ

getgoku
24th March 2015, 09:01
ใส่ 8GB หรือใส่ 4GB ก็เป็น dual หมดแหละครับเดี๋ยวนี้ชิบเซ็ตมันไม่เรื่องมากเหมือนแต่ก่อนแล้ว
ดูด้วยนะครับว่า NB มันรองรับสูงสุดกี่ GB ไปซื้อ 8GB มาแต่บอร์ดมันรองรับสูงสุดแค่ slot ละ 4GB นี่มีซวยเลย เช็คดูดีๆก่อนซื้อครับ
ถ้าชัวร์ว่ารองรับค่อยซื้อครับ

เช็คชัวร์แล้วครับว่าใส่ได้ slot ล่ะ 8gb
อย่างนี้ถ้าใส่ 8gb ไปเลย จะเป็น 12gb แล้วมันจะทำงานแบบ dual chanel เลยใช่ไหมครับ

Khow
24th March 2015, 13:18
เช็คชัวร์แล้วครับว่าใส่ได้ slot ล่ะ 8gb
อย่างนี้ถ้าใส่ 8gb ไปเลย จะเป็น 12gb แล้วมันจะทำงานแบบ dual chanel เลยใช่ไหมครับ

ใช่ครับใส่ๆไปเหอะ