PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไม Assassins Creed ไม่ให้ฟีฃ Assassins เลยครับ ! แนะนำเกมที !!

L4ST7T4ND
26th March 2015, 23:49
ทำไม Assassins Creed ไม่ให้ฟีฃ Assassins เลยครับ ! แนะนำเกมที !!

คริคริ

พอดีผมก็ไม่ใช่ แฟนเกม AC Series เท่าไหร่ครับ มีโหลดมาลองเล่นขรรมๆบ้าง
เมื่อก็เล่น AC 1 กับ AC : Brotherhood ดู ก็สนุกดีนะครับ
แล้ววันนี้ก็จัด Rogue มาเล่น เล่นไปนิดเดียวก็เลิกเล่น

แต่พบว่า !

เหมือนกับว่า ทุกภาคมันเนื้อเรื่องต่อกัน จะมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยจากภาคก่อนๆปนมา
+ กับผมเป็นคนโรคจิต ที่ชอบรู้เนื้อเรื่องเกมทุกส่วน ถ้าไม่รู้จะตะหงิดทันที ต้องรู้ให้ได้
แล้วก็จะปลด Archievment ทุกจุดทุกส่วนให้ได้

แล้วผมก็ไม่รู้เรื่องราว AC Series เลย

แต่นั้นไม่ใช่ประเด็นหลัก

ประเด็นหลักคือผมคิดว่ามันไม่ค่อย Assassin เท่าไหร่ ( Assassin ( N. ) : นักฆ่า )
คือมันบู๊ มีใช้ปืน เสียงดัง ไหนจะ UBISOFT ที่ทำเกมมาไม่รอบคอบพอ
หมายถึงว่า AI โง่เกินไป อ่อนเกินไป
คือมันบู๊ไปหน่อย ไม่ใช่แนว Assassin จริงๆอย่าง Agent 47 หรือ Splinter Cell ( แม้แต่
Splinter Cell เองก็มีการบู๊ซึ่งๆหน้าเกินไปด้วยซ้ำ )

ืทีนี้

ผมเองเล่น Hitman Absolution แบบ Expert เคลีย Suit Only & Undetected แทบทุกด้านแล้วครับ
จะมีบางด่านเล่น Purist หรือแค่ Hard

แน่นอนครับ
ผมได้ลอง Death To Spies Moment of Truth ซึ่งก็มันตอบโจทยผมได้นะครับ
แต่ก็เล่นไปได้ไม่เท่าไหร่
ซึ่งมันยาก(ไป)ด้วยซ้ำ :o AI ฉลาดดีครับ ระบบสมจริง
แต่ภาพมันก็ไม่ค่อยสวย เพราะผมชอบเสพกราฟฟิกครับ

ผมชอบแนว Stealth อะครับ Thief ก็ไม่เท่าไหร่
Sniper Elite II,III ก็เล่นจบแล้วครับ Dishornor ก็ไม่ใช่แนว
นี้ว่ากะโหลด Mark of Ninja มาเล่น แต่เสียดายตรงที่มัน 2D

ครับ แล้วจะพูดมากทำไม

แนะนำเกมผมที !

Dragonbul
27th March 2015, 10:12
''ทำไม Assassins Creed ไม่ให้ฟีฃ Assassins เลยครับ ! แนะนำเกมที !!''

มันคือ ฟิล หรือป่าว ผมนี้นั่งงงอยู่นาน ถ้าเป็นเกม Stealth

https://www.youtube.com/watch?v=9Sx4TVZxqI0

https://www.youtube.com/watch?v=aNSnw7dLraw
อันนี้คือเกมแนว Stealth น่ะไม่ใช่แนวนินจาอะไรแบบนั้น แต่ว่าเดี่ยวนี้ผมไม่ค่อยเห็นเกมแนวนินจาเลยแหะ สมัยก่อนนี้ฮิตกันจังเลยอะไร นินๆ

MADAFAKA
27th March 2015, 10:32
ใส่บู๊แอคชั่นเยอะ มันขายง่ายกว่า คนส่วนมากชอบลุย ชอบล้างผลาญ ชอบฆ่าชอบทำลายมากกว่า ลอบเล้นวางแผนใช้ความคิดส่วนมากคนไม่ค่อยซื้อ(แต่ผมว่าสนุก) ตอนสร้างเกมก็ยาก ต้องวางแผนเพื่อความคิดของคนในทุกๆด้าน จะมีดจิ้มหรือวางยาก็ต้องคำนวณรูปแบบออกมาทั้งหมด

EK007
27th March 2015, 11:11
ผมว่า ลอง ไป เล่น arma3 ดูครับ เขียนภารกิจเองเลย แต่ผมไม่รู้ว่า ใช่อนว จขกท. ป่าวนะ

zanuk9876
27th March 2015, 11:12
ถ้าชื่นชอบความยากระดับ Hardcore ต้องไปเล่นเกมเก่าๆ ตัวเลือก ตัวช่วยผู้เล่นไม่มากตายทีก็ไปเกิดไกลหรือต้นเกมเลยก็มี (Checkpoint น้อย)

แต่ถ้าเสพกราฟฟิคก็ต้องเล่นเกมยุคนี้ที่ง่ายไม่ท้าทายฝีมือผู้เล่นเท่าเกมยุคก่อน (ถ้ายากมากใครมันจะไปเล่นละ ทำออกมาให้เหมาะกับผู้เล่นทั่วไปขายดีสุด)

อีกอย่างคือ นักฆ่าไม่จำเป็นต้องลอบเล้นก็ได้หนิครับ 5555 จากบทความของท่านผมว่าไม่เหลือเกมไหนให้เล่นแล้วละ รอ MGSV ไปยาวๆ