PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กำลังจะเรียนวิศวะคอมจะซื้อคอมใหม่ช่วยแนะนำหน่อยครับ

minkza2549
28th March 2015, 00:48
ช่วยแนะนำหน่อยครับควรใช้งบเท่าไร ยังไงบ้าง

sattawat1979
28th March 2015, 01:00
ผมก็ไม่รู้ว่าวิศวะคอมเค้าเรียนอะไรกันบ้างอ่ะนะ ต้องใช้สเป็กระดับไหน ผมจบวิศวะเครื่องกล แทบจะไม่ใช้คอมเลย :o

ถ้าแค่ศึกษาเล่าเรียน งบไม่เกิน 2 หมื่นก็พอมั้ง ถ้าไม่เล่นเกมผมว่าจะประหยัดงบไปได้มากนะ

minkza2549
28th March 2015, 01:21
ผมก็ไม่รู้ว่าวิศวะคอมเค้าเรียนอะไรกันบ้างอ่ะนะ ต้องใช้สเป็กระดับไหน ผมจบวิศวะเครื่องกล แทบจะไม่ใช้คอมเลย :o

ถ้าแค่ศึกษาเล่าเรียน งบไม่เกิน 2 หมื่นก็พอมั้ง ถ้าไม่เล่นเกมผมว่าจะประหยัดงบไปได้มากนะ

ผมว่าจะเอามาเล่นเกมด้วยนี้ดิ 555555555555

Varcity_ZERO
28th March 2015, 01:21
ผมก็เรียนครับ วิศวะคอม ไม่ค่อยได้ใช้ไรหรอก เขียนโปรแกรม ต่อวงจรดิจิตอล(ปี1น่ะ) ส่วนมาก ใช้เกมมากกว่า :D

Zaraki Kempaji
28th March 2015, 01:27
ผมเรียนวิทคอม ไม่รู้เรียนคล้ายกันใหม แต่ส่วนใหญ่ใช้คอมตลอด แต่ก็แค่เขียน C++ Java ไม่ได้สเปคมากมายเลย

ถ้าพ่วงเกมส์ด้วยก็ อีกเรื่อง

บอกงบมาก่อนครับ คุณต้องจำกัดงบเองว่าสูงสุดได้เท่าไหร่ไม่งั้น ผมจัดสเปค 100K ให้นะ

งบสำหรับเล่นเกมส์ 30K กำลังพอดีครับ เล่นลื่นๆ ทุกเกมส์ ถ้าไม่บ้าปรับสุด

minkza2549
28th March 2015, 01:32
ผมเรียนวิทคอม ไม่รู้เรียนคล้ายกันใหม แต่ส่วนใหญ่ใช้คอมตลอด แต่ก็แค่เขียน C++ Java ไม่ได้สเปคมากมายเลย

ถ้าพ่วงเกมส์ด้วยก็ อีกเรื่อง

บอกงบมาก่อนครับ คุณต้องจำกัดงบเองว่าสูงสุดได้เท่าไหร่ไม่งั้น ผมจัดสเปค 100K ให้นะ

งบสำหรับเล่นเกมส์ 30K กำลังพอดีครับ เล่นลื่นๆ ทุกเกมส์ ถ้าไม่บ้าปรับสุด

คงประมาณ 30K นั่นแหละครับ

Allowed
28th March 2015, 02:10
จะเรียนวิศวคอมอยู่แล้ว ลองหัดจัดสเปคเองเลย

zerosistem
28th March 2015, 02:48
เน้น CPU ไปก่อนครับ ปีหลังๆมีให้เลือกเรียนพวก multi-core(multi-thread) programming ไม่แนะนำพวกให้ซื้อพวก core น้อยๆ
ถ้างบน้อย ซื้อแบบตั้งโต๊ะเน้น CPU แรงที่สุดก่อนแล้วไปตามซื้อ การ์ดจอปีหลังๆ
ถ้างบเยอะหน่อยให้เลือกซื้อแบบโน๊ตบุ๊ค จะพกไปเรียนง่ายกว่า แต่ปีแรกๆยังไม่ค่อยมีอะไรต้องใช้คอมส่วนตัวมาก

ถ้าซื้อโน๊คบุ๊คแล้วกะจะให้ใช้ได้ยาวๆ เน้นCPU 8core(หรือ 8 เทรด) การ์ดจอแรงที่สุดเท่าที่หาได้พอราคาในงบ
แรมน้อย ซื้อเพิ่มทีหลังง่ายมาก port น้อยก็ไปซื้อตัวขยายพอร์ทต่อเอา harddisk เต็ม ซื้อ external เอาได้
แบตน้อยอย่าไปแคร์ตอนเรียนเสียบปลั๊กไฟอยู่แล้ว
เลือกยี่ห้อให้เหมาะกับความสามารถในการดูแลรักษาของ ถ้าคิดว่าจะดูแลไม่รอดปลอดภัยก็เลือกยี่ห้อดีหน่อยจะได้ทนมือทนเท้า
ที่เหลือสงสัยลองไปถามพวกรุ่นพี่ที่คณะดู

romrom474
1st April 2015, 10:21
ช่วยแนะนำหน่อยครับควรใช้งบเท่าไร ยังไงบ้าง

มีซีพียู i5 4690k
ยังไม่แกะกล่องขาย
7,300บาท ถูกกว่าร้านมาก
ใว้ลากกันยาวๆ
089 103 สามสามศูนย์สอง

f.se.a
1st April 2015, 10:32
เรียนถึงวิศวะคอม แต่ให้คนอื่นจัดสเปคให้ นี้มันพื้นฐานเลยนะ ผมว่าจัดมาเองก่อนแล้วค่อยถามเชิงลึกอีกที่หนึงดีกว่า เพราะเรื่องนี้มันควรจะรู้ได้แล้ว

CanDiiZ
1st April 2015, 10:49
เพื่อนรุ่นที่เรียน CPE ก็ใช้ไม่ได้แพงนะ แต่ละคนมี notebook ราคาประมาณ 20-30k

สเปคสมัยนั้น Celeron / DualCore / Core2Duo + VGA นิดหน่อย ก็โอละทำงานด้วยเกมด้วย

สมัยนี้ notebook ประมาณ 30 k ก็เล่นได้ตั้งหลายเกม

หลักๆก็ใช้แค่ C C++ C# พวกนั้น ไม่กินสเปคเท่าไหร่ จะหน่วงหน่อยก็อาจจะเวลากด run

ก็จะกินหน่อยก็พวก solid work

ก็จัด notebook ก็สะดวกดีครับเรียนมหาลัย เผื่อพกไปทำงานไปติวไรงี้ได้ด้วย

Lamous
1st April 2015, 11:12
แนะนำเป็นโน็ตบุกจะสดวกในการเอาไปเรียนด้วย เพราะส่วนใหญ่จะใช้เครื่องตัวเองนี้และ และยังเอางานกลับมาทำที่บ้านได้ด้วย
#ถามเพื่อนให้ล่ะ

gikkik
1st April 2015, 11:30
ถ้าไม่รู้ใช้ทำไรบ้าง จัดเองไม่เป็น ต้องมี ตามนี้ PC 70 k notebook 40 K ipad อีก 25K smartphone อีก 15K เรียนไรก็ได้ทำได้หมด
สเปคเรียนวิศวะคอม ควรจัดเองให้เป็น
ปล.... มึน notebook 8 core