PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมพิวเตอร์ด้านไหนเรียนง่ายสุดครับ ?

~FeaR~
2nd April 2015, 12:48
เช่นด้านกราฟฟิค, อนิเมชั่น, เขียนโปรแกรม และอื่นๆ อีก และช่วยอธิบายให้หน่อยได้ไหมครับว่าแต่ละด้านเรียนเกี่ยวกับอะไร ใช้โปรแกรมอะไรเป็นหลัก

ผมเป็นคนชอบเล่นเกมกับถนัดภาษาอังกฤษครับ เหมาะกับด้านไหนบ้างไหม และถ้าอันไหนง่ายผมคิดว่าจะไปเรียนเพิ่มครับ

kira002
2nd April 2015, 13:44
ความยากง่ายมันอยู่ที่ความถนัดและความเอาใจใส่ครับ

ทักษะเรื่อง ภาษาและการเล่นเกม (ผมไม่นับเป็นทักษะเท่าไรนะ -*-)
ภาษาดีคับ เอาไว้อ่าน text book ภาษาอังกฤษ
เพราะบางทีหาเว็บไทยไม่ได้นะครับ

จำพวก graphic แฟนผมจบมา ต้องมีศิลปะ ในจิต นักวาดรูปทั้งวันอะครับ(ไม่ได้ทำ 3D นะ วาดกระตูนลงใน software ขายตามโรงเรียน)

พวก anime เพื่อนผมจบ ตอนทำงาน เป็น Web design กะต้องศิลปะ ในหัวอีกละ

ส่วนพวก programmer ผมทำงานอยู่ กะดู เงินใช้ได้ มีความต้องการสูง เพราะ คนจบสายนี้เยอะ แต่เลือกที่จะไม่ทำงานตรงสายครับ
เพราะ เบื่อ ตั้งแต่สมัยเรียนละ

ทั้ง 3 สาย มหาลัยผมเป็นสายวิทย์นะครับ ต้องเรียน ฟิสิก เคมี ชีวะ และ คณิต เต็มที่

ปี 1 เทอม 1 คนออกไปเยอะเพราะคิดว่า ไม่ต้องเรียน คณิต หรอ วิทย์
ปี 1 เทอม 2 ออกเยอะอีก เจอภาษา C

เอาเป็นว่าตั้งใจละกันครับ ผมกำลังจะย้ายงาน ประสบการณ์งาน 1 ปี
ย้ายไปที่ใหม่ 30k - 40k คับ เงินดีจริง ๆ แต่ต้องอดทนหน่อย

~FeaR~
2nd April 2015, 14:07
งั้นผมไม่น่าไหว T^T เพราะผมไม่ชอบเลขกับวิทย์เลยอ่ะครับ ตกตลอด ผมจบศิลป์ภาษา แล้วมีด้านไหนที่ไม่มีเลขกับวิทย์เข้ามาเกี่ยวข้องบ้างไหมครับ ?

Capathia
2nd April 2015, 14:22
เอาด้าน PC สาย Admin ก็ได้ครับ แต่ต้องรู้พื้นฐานและแก้ปัญหาคอมและ Config Server ได้ ไปสาย MS นะครับ สอบ Cer MCSA MCSE ได้นี่ไปที่ไหนก็รับ

kira002
2nd April 2015, 14:35
ถ้าไม่เอา คณิต และ วิทย์

ก็ไป MIS ก็ได้มั่งครับ

แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ พอดีไม่มีเพื่อนอยู่คณะนั้นเลย
คงเป็นพวกสื่อ และ โฆษณา หน้าจะได้มั่ง

BALLZA
2nd April 2015, 19:27
สายคอมมันไม่มีอันไหนง่ายตริงๆเลยนะครับ เลือกอันที่ถนัดแล้วฝึกมันให้ดี ดีกว่าครับ

ผมเรียน Computer Science

copperman2
2nd April 2015, 21:51
ผมก็เรียน Computer Science ครับ ตั้งแต่เข้าปี 1 ผมเรียน [เคมี, ฟิสิกส์, Cal I-II], [C, C++, C#, Java], [HTML, CSS, JavaScript, DOM, Canvas, SQL, PHP] ที่เรียนมา ความยากสำหรับผมเรียงจาก Cal II > ฟิสิกส์ > Cal I > เคมี นอกนั้นง่ายหมดครับ (และมีเรียนภาษาคอมพิวเตอร์อื่นๆบ้าง ที่ไม่มีสอน หาเรียนตามเว็บนอกเอาครับ)
ปล. ผมยังอยู่ ปี 1

Ezter
2nd April 2015, 21:57
ลองหาข้อมูลสาย IT สารสนเทศ หรือ เกมส์มัลติมีเดีย ดูสิครับ น่าจะไม่เข้มข้นเท่า Com sci หรือ Com En

SoNy009
2nd April 2015, 22:14
ผมขออธิบายด้านที่ผมเรียนละกันคือกราฟฟิค
ใช้คอมเยอะพอสมควร คือเอาง่ายๆต้องมีคอมถึงจะเรียนได้
งานที่ผมทำก็เยอะมากมายพวก infographic ภาพประกอบต่างๆ
character design,motion graphic จะใช้พวกโปรแกรม Adobe ต่างๆ
ไม่ค่อยมีการคำนวณเข้ามาเกี่ยวซักเท่าไร แต่จะเน้นไปที่
ความคิดสร้างสสรรค์ว่าใครมีไอเดียได้ดีกว่ากัน

manglove
2nd April 2015, 22:27
คอมพิ้วเตอร์บริหารธุรกิจไงเรียนง่ายจบไปอยู่ตามออฟฟิดต่างๆแต่คนเรียนแยะเพราะงั้นก็จะหางานยากหน่อย

มีเรียนเขียนโปรแกรมภาษา c อยู่ และก็คณิตคอมด้วย ไม่ยากเหมือนพวกเรียนเขียนโปรแกรมกับกราฟฟิค

ตอนแรกที่ผมเรียนคณิตคอมครั้งแรก เจอ 1+1=0 นี้ผมก็งงแดกแล้วครับ แต่พอเรียนๆไปเดี๋ยวเข้าใจเองว่าทำไม่ 1+1 ถึงได้ 0 ต้องลองครับ

qwerty2536
2nd April 2015, 22:36
ผมเรียนเทคโนโลยีคอมพิวเตอร์อุตสาหกรรม มันเรียน อังกถษอุตสาหากรรม ไม่มีคณิต นะ แต่มีเรียนเขียนแบบ cnc programing อื่นๆผมว่าคณะผมเองก็ไม่ได้เรียนยากมากแต่ตอนนี้ก็เหลืออยู่ 13 คน จาก 40 - - กำ มันเป็นคณะที่เรียนของหลายๆสายนะทำได้แต่ไม่เทพสักอย่าง 555555 คือ ตูทำได้เหือบหมดแต่ตูไม่เทพสักอย่าง ผมว่ามันน่าจะเป็นคณะที่มีงานรองรับอยู่(มโนเอา)เพราะยังไม่จบเลยไม่รู้ 555555

ตอนนี้เลยลำบากกับโปรเจคที่คิดอยู่ว่าจะเอาอะไรดีเพราะตูไม่เทพสักอย่าง - - เพราะต้องศึกษาต่อยอดเองอีกกำ ซิฟ

jeditrainer
2nd April 2015, 23:04
ถ้าจบศิลป์ภาษาแนะนำเรียนสายอื่นเหอะ ถ้าแค่อยากเรียนเพราะชอบเล่นเกม มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ จะท้อเอาทีหลัง
สายการเรียนเกี่ยวกับงานครีเอทแบบนั้นบ้านเราเอาแบบตรง ๆ ก็แทบจะไม่มี อย่างผมเรียนคอมฯบริหารฯมา
ก็เจอคอมฯกราฟิกแค่วิชาเดียว จบแล้วก็จบเลย(พูดง่าย ๆ คือเรียนจบวิชานี้ก็แต่งPhotoshopคล่อง ๆ แค่นั้น)
และถ้าไม่เก่งคณิตศาสตร์คุณก็จะปวดหัวเพราะวิชาคณิตคอมฯ ฐาน2 4 6 8 10... บลา ๆ อีกหลายอย่าง ก็อาจจะมึนได้
นี่ถ้าไปเจอวิชา A.I. เบื้องต้นในระดับปริญญาตรีคุณอาจจะมึนตึ้บยิ่งกว่าเดิม เพราะต้องเก่งเรื่องความน่าเป็นและ
ทฤษฎี Fussy อีก(ยิ่งปวดหัวหนักเข้าไปใหญ่) และภาษาอังกฤษรวมกัน เท่าที่ตามดูกระทู้ คุณยังไม่เคยเจอ
ภาษาอังกฤษแบบยาก(เล่นคำเพื่อความสละสลวย)มาก่อน อย่าเพิ่งตีตนว่าเก่งไปครับ เรียนรู้ไปเรื่อย ๆ จะดีกว่า
แนะนำว่าไปลองเปิดหาสาขาวิชาที่อยากเรียนแล้วลองไปเปิดหารายวิชาดูว่า เรียนวิชาอะไรบ้าง ยากแค่ไหน แล้วตัดสินใจเอา

tg-thaigamer
2nd April 2015, 23:58
ทุกสายไม่ง่ายเลย

สำหรับวิดวะคอม เห้อๆ T__T

colliinz
3rd April 2015, 00:28
ถามว่า "เป็นคนชอบเล่นเกมกับถนัดภาษาอังกฤษครับ" แล้วมั่นใจหรอครับจะเรียนสายคอมจริงๆ เพราะตอนเรียน กับคอนเล่น มันไม่เหมือนกันนะ

ลองคิดเล่นๆ ในสาขาผมตอนปี 1 มี 120 กว่าคน ตอนนี้ 50 คนยังไม่ถึงเลย ส่วนใหญ่ออกกันหรือย้ายสาขาตั้งแต่ปี1

แม้ตัวผมเองเรียนมาถึงปี 4 ยังอยากย้ายเลย แต่ไม่ทันละ T^T ถ้าอยากเรียนคอมแล้วถามอันไหนง่าย มันไม่มีอันไหนง่ายหรอกครับ นี่พูดเลย

ง่าย ยากอยู่ที่ว่าเราจะขยันเรียน และมีความพยายามมากขนาดไหนแค่นั้นแหละ

TangmoYeahhh
3rd April 2015, 01:26
ไม่ง่ายซักทางทางครับ จบมา หางานทำ สอบใบเซอ อัพเงินเดือน

victors
3rd April 2015, 02:20
คอมพิวเตอร์ก็มีพื้นฐานมาจากคณิตศาสตร์ ด้านสายคอมหลบคณิตไม่ได้หรอกครับ ผมก็เรียนคอมอยู่ เจอแคล 3 ฟิสิก 2 เคมียังมีเอาเหอะ ยิ่งเรียนทางด้านคำนวณก็ยิ่งมีเยอะครับ ยิ่งต้องประยุกต์เข้ากับความรู้แขนงอื่นก็ยิ่งมีเรื่องให้เรียนรู้เยอะ ถ้าเดินสาย dev ก็คงมีอะไรให้เรียนกันตลอดจนกว่าคุณจะเลิกเเหละครับ อัพเดทเรื่อย ปกติเรียนสายคอมนี่ส่วนใหญ่ก็วิทย์-คณิตอยู่เเล้วไม่ใช่เหรอครับกลัวอะไรล่ะ

kira002
3rd April 2015, 10:24
อดทนหน่อยละกันครับ

ตอนเรียนนี้ใช้ คณิต เยอะมากผมเรียน

เทอมละตัวได้มั่ง

แต่จบมาไม่ได้ใช้ครับ

ใช้คอมคำนวณหมด แต่เราต้องเข้าใจพื้นฐานครับ

คอมมันก็คือเครื่องคิดเลข ความเร็วสูงนิละ

ผมว่า ทักษะที่คุณ บอกมามันไม่ support กับการเรียนเท่าไรนะ

ผมว่ามันไม่ได้ยากนะ ผมเอาความรู้มหาลัยทิ้งหมดอะ

ตอนทำงาน ไม่ได้ใช้เลย เริ่มใหม่หมด

แต่เราต้องมีใบปริณญา ไม่งั้นเค้าไม่รับเข้าทำงานครับ

madoulzero
3rd April 2015, 11:18
จขกท. จบ ศิลป์ภาษา แล้วชอบเล่นเกม นี่ ตอนเล่นกับตอนสร้างมันไม่เหมือนกันนะครับ คนละโมเม้นเลยนะครับ
-คอมพิวเตอร์มันเกี่ยวข้องกับคณิตศาสตร์ครับเพราะงั้นเรียนคอมแล้วยังไงก็ต้องเจอกับคณิตครับไม่มากก็น้อย
-เอาจริงๆ คอมไม่มีสายไหนง่ายนะครับ อันนี้แล้วแต่บุคคลจริงๆ
-ถ้าจบศิลป์ภาษาแล้วอยากต่อแนวนี้แต่ไม่อยากเจอพวก วิทย์คณิต จขกท ลองดูพวก สถาปัตย์ มั้ยครับ? อาจเจอนิดหน่อย ไม่แน่ใจ (พวกภาพยนตร์ เอนิเมชั่น อะไรพวกนี้ ) <<<ลองเช็คดูครับ
อันนี้เดี๋ยวจะลอง อธิบายดูนะครับ ว่าแต่ละด้านเรียนอะไร
-กราฟฟิค & เอนิเมชั่น
มีคนอธิบายแล้ว ค่อนข้างใช้ความคิดสร้างสรรค์เยอะนั่นแหละครับในการ ออกแบบ ต่างๆ สายนี้ก็เจอโค้ตนะครับ(เช่น บางตัวทำจาก c++)
-Programming
อันนี้ ใช้ตรรกะเยอะครับ และเจอโค้ตเยอะครับ(ก็มันเขียนโปรแกรม) ใช้ความมคิดในการเขียนโปรแกรมและความเข้าใจสูงพอสมควรเลย ที่จะเจอคือพวกสาย CS, SE, CE ก็เจอ แต่อาจน้อยกว่าสาย CS,SE และสายอื่นๆครับ
-คิดออกเท่านี้ ผิดตรงไหนก็ทักได้นะครับ :bye

Capathia
3rd April 2015, 12:00
ไม่ง่ายซักทางทางครับ จบมา หางานทำ สอบใบเซอ อัพเงินเดือน

อันนี้สัจธรรมของจริงการทำงานล้วนๆ ไม่มโนแน่นอนครับ ทำสายนี้อยู่

~FeaR~
3rd April 2015, 22:48
งั้นผมคิดว่าผมควรจะเน้นไปทางภาษาอังกฤษเลยจะดีกว่าไหมครับ คิดว่าจบแล้วอยากเป็นนักแปลอ่ะครับ

manglove
3rd April 2015, 23:07
งั้นผมคิดว่าผมควรจะเน้นไปทางภาษาอังกฤษเลยจะดีกว่าไหมครับ คิดว่าจบแล้วอยากเป็นนักแปลอ่ะครับ

เก่งภาษาไปด้านภาษาก็ดีครับ

BaCk To NaTuRe
3rd April 2015, 23:26
ถ้าเรียนเขียนโปรแกรมนะครับ ถ้าจะเก่งๆโลจิคต้องแน่น ไม่ก็เก่งคณิตอ่าครับ ฮ่าฮ่าา

MakeMeMelt
4th April 2015, 00:29
ชอบเล่นเกม + เก่งภาษาลองไปสายนิเทศดูดีกว่ามั้ย พวก Graphic Design (นิเทศศิลป์) สื่อสารมวลชน โฆษณา โทรทัศน์ น่ะครับ... ใช้หัวคิดด้าน Creative อยู่แล้ว เราชอบเล่นเกม อยู่กับโลกจินตนาการ Fantasy ฟรุ้งฟริ้ง:inlove
คิดอะไรออกมาเป็นภาพ เป็นความงาม การถ่ายทอดอารมณ์ซึ่งน้องน่าจะเสพมาเยอะน่าจะไปได้ดีกว่าสาย IT ตรงๆนะครับ

ถ้าไปสาย IT ส่วนใหญ่คุณไม่ค่อยได้อยู่กับ GUI (Graphic User Interface) เท่าไรส่วนมากอยู่กับ Code ภาษา C++ อะไรพวกนั้นมากกว่านะ ใช้ตรรกะ คิดเป็นสมการ เป็นขั้นเป็นตอน (เด็กส่วนใหญ่ชอบเข้าใจผิดว่าเรียนคอม แล้วจะได้เล่นแต่คอม:sweat)
ถ้าสายนี้จะให้รุ่งต้องไปด้านเขียนโปรแกรมครับ อยู่กับ Code ทั้งวัน เพราะตลาดกำลังต้องการความสามารถด้านนี้เยอะครับ เช่นพวกเขียน App อะไรพวกนี้

~FeaR~
7th April 2015, 19:47
ชอบเล่นเกม + เก่งภาษาลองไปสายนิเทศดูดีกว่ามั้ย พวก Graphic Design (นิเทศศิลป์) สื่อสารมวลชน โฆษณา โทรทัศน์ น่ะครับ... ใช้หัวคิดด้าน Creative อยู่แล้ว เราชอบเล่นเกม อยู่กับโลกจินตนาการ Fantasy ฟรุ้งฟริ้ง:inlove
คิดอะไรออกมาเป็นภาพ เป็นความงาม การถ่ายทอดอารมณ์ซึ่งน้องน่าจะเสพมาเยอะน่าจะไปได้ดีกว่าสาย IT ตรงๆนะครับ

ถ้าไปสาย IT ส่วนใหญ่คุณไม่ค่อยได้อยู่กับ GUI (Graphic User Interface) เท่าไรส่วนมากอยู่กับ Code ภาษา C++ อะไรพวกนั้นมากกว่านะ ใช้ตรรกะ คิดเป็นสมการ เป็นขั้นเป็นตอน (เด็กส่วนใหญ่ชอบเข้าใจผิดว่าเรียนคอม แล้วจะได้เล่นแต่คอม:sweat)
ถ้าสายนี้จะให้รุ่งต้องไปด้านเขียนโปรแกรมครับ อยู่กับ Code ทั้งวัน เพราะตลาดกำลังต้องการความสามารถด้านนี้เยอะครับ เช่นพวกเขียน App อะไรพวกนี้

ผมเป็นคนที่แบบว่าหัวสมองไม่ค่อยมีศิลป์เท่าไรอ่ะครับ

Omyim2013
7th April 2015, 19:54
ผมก็เป็นคนนึงนะที่อยากจะเรียนด้านคอม ผมเป็นคนที่มีศิลป์นะ (พอรู้ตัวเอง) อยากไปทางด้านกราฟิคเหมือนกัน ภาษาอังกฤษพอได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

~FeaR~
7th April 2015, 23:36
แล้วไม่ทราบว่ารู้ไหมครับว่าคณะบรรณารักษศาสตร์เรียนเกี่ยวกับอะไรครับ

nutcub789
8th April 2015, 17:47
ผมเรียนวิศวะคอมนะ ไม่ค่อยแน่ใจกับ บรรณารักษ์เท่าไร แต่เท่าที่คิดถ้า บรรณารักษ์เกี่ยวกับคอม คงเป็นเรื่องการจัดการข้อมูลขนาดใหญ่ อาจจะต้องเรียน database การ Sorting หรืออะไรแนวๆนั้นนะ

RAYSOUKPHATHAI
8th April 2015, 18:22
Web design ห้นาจะง่ายสุดคับ+ความคิดสาสันอีกนิดหน่อย

gsuhplyf
8th April 2015, 20:45
ก่อนอื่นคุณต้องเช็คตัวเองก่อนว่าคุณชอบด้านไหน เอาแบบที่ชอบในด้านนั้นจริงๆนะครับ ไม่ใช่คุณอยากเล่นเกม เล่นเฟสบุ๊ค แล้วเลือกเรียนคอม << อันนี้ผมชัดๆ -*-
----------------------------
ต่อมาก็คือ สายคอมนี่แตกแขนงออกเป็นหลายสายมากๆครับ อนาคตสายอาชีพนี้จะเยอะมากครับ เพราะทุกอย่างเป็นคอมพิวเตอร์หมด แม้กระทั่ง อบต. ที่อนาคตจะยกตัวเองเป็นเทศบาล ก็ใช้คอมพิวเตอร์ทุกตำแหน่ง แต่...ตำแหน่งช่างคอมพิวเตอร์ในหน่วยงานไม่มีครับ สำหรับตำแหน่งนี้ก็น่าลุ้นว่าอนาคตอาจจะเปิดให้ได้สอบบรรจุกันนะ วิจารณญาณผมล้วนๆครับอันนี้ 5555 แต่ถ้าจะเรียนแค่ช่างซ่อมคอมธรรมดา ผมว่าความรู้พวกนี้หานอกตำราเรียนได้ครับ สมัยนี้เด็ก ม.ต้น บางคนก็ลงวินโดว์ประกอบคอมเป็นล่ะ และถ้าจะเรียนสายนี้เพื่อไปเปิดร้านซ่อมคอมขอบอกว่าตันมากๆ เพราะตอนนี้เป็นขาลงของร้านคอมพิวเตอร์และร้านอินเตอร์เน็ตก็ว่าได้ ร้านเกมนี่ยิ่งอยู่ลำบากการแข่งขันสูง

บ๊ะ เหมือนจะนอกเรื่องแต่ไม่นอกเรื่องน่ะ

- ถ้ามีความคิดสร้างสรรค์ชอบวาดรูป จินตนาการเลิศ ไปเรียนพวกกราฟฟิคดีไซน์จะแจ่มมากครับ แต่ก็ใช่ว่าจะจับคอมแล้วออกแบบได้เลยนะ เค้าสอนเป็นขั้นเป็นตอนครับตั้งแต่สเก็ตภาพธรรมดาๆนี่แหละ (เพื่อนผมเรียนกันเยอะเหมือนกัน) จบออกมาสามารถรับจ็อบฟรีแลนซ์ หรือเปิดร้าน เปิดบริษัทเองก็รุ่งครับถ้าความสามารถเจ๋งพอ

- วิทยาการคอมพิวเตอร์ อันนี้เหมือน นายอาร์ม แคสเตอร์ชื่อดังก็เรียนมาทางด้านนี้น่ะ จะเรียนคล้ายๆวิศวะเลยครับ แต่จะเน้นไปทางเขียนโปรแกรมและเขียนเว็บไซต์ เรียนแคลด้วยมั้ยผมไม่แน่ใจ

- วิศวะกรรมคอมพิวเตอร์ ก่อนอื่นบอกเลยผมเรียนสายนี้แหล่ะ และ*****ก็คิดว่าจะได้เรียนคอมสบายๆแบบเล่นเฟสบุ๊คไป เล่นเกมไป ฟังอาจารย์สอนไปไง เรื่องเขียนโปรแกรมพอมีพื้นฐานอยู่บ้าง

นี่คือวิชาเรียนโดยคร่าวๆนะครับ
แคลคูลัส 1-2
ฟิสิกส์ 1-2
ภาษา C / ขั้นสูง
JAVA
Webprograming
Rasberrypi
android developer
Database
Data structure and algorithm
OS
Network

*** อยากจะบอกว่า ถ้าน้องเรียนสายวิทย์มา เก่งคณิตศาสตร์หน่อย หรือแค่ปานกลาง จะเรียนได้โคตรง่ายครับ เรื่องเขียนโปรแกรมไม่ต้องกลัวเลยว่าจะต้องจำโค้ด เอาจริงๆแทบไม่ต้องจำ ขอแค่มีอัลกอริทึมในหัว เพื่อนผมน่ะมันสมองเจ็ดป่าช้า คือเทพอภิมหาเทพ ไม่ต้องจำโค้ด ไม่ต้องฟังอาจารย์เยอะ แต่มันมีตรรกะในหัว เวลาสอบมันนั่งเปิด Help ของ turbo C อ่าน แล้วก็เขียนเอา เง๊อะๆ ได้ A สบายๆอะ

-----------------------
และสิ่งที่ผมอยากจะบอกก็คือ วิศวะคอมเรียนจบไป คุณไม่มีใบรับรองวิชาชีพเหมือนสาขาอื่นๆนะครับ อย่างหมอ ครู หรือ วิศวะแขนงอื่นเค้ามีใบประกอบวิชาชีพกันทั้งนั้น 5555 แต่คุณสามารถไปหามาประดับบารมีได้จากการสอบต่างๆครับ และการสมัครงานแล้วแต่หน่วยงานไหนเค้าจะขอดูด้วยนะ
ถามว่าจำเป็นมั้ย จำเป็นในกรณีที่คุณจะทำงานเฉพาะด้านครับ และต้องเป็นหน่วยงานหรือองค์กรใหญ่จริงๆอะนะ

แต่ถ้าจบมาจะเขียนเว็บ เขียนโปรแกรม ทำกราฟฟิค เป็นงานอิสระแบบพึ่งพาตนเอง ผมว่าเรียน วิศวะ หรือ วิทยาการคอม ก็แทบไม่ต่างกันเลยครับ หรือองค์กรหรือหน่วยงานบางหน่วยงาน ยังวางตำแหน่งบางตำแหน่งให้คนจบวิดวะคอม หรือ วิทยาการคอม สามารถสมัครตำแหน่งเดียวกันได้ด้วยน่ะ อย่างที่ผมเคยเห็นก็ตำแหน่งของการไฟฟ้านี่แหละ

ผมนี่เรียนมาขนาดนี้แล้วยังไม่รู้เลยว่าอนาคตจะทำอะไร เรียนจบไปทำสวนดีมั้ย? 55555555

anakinjedi
8th April 2015, 21:17
บรรณารักษศาสตร์ เรียนเกี่ยวกับหนังสือ การจัดเก็บหนังสือ ต้องมีใจบริการ

merisa
8th April 2015, 22:04
ค้นหาตัวเองก่อนว่าชอบอะไร แนะนะเรียนอะไรที่ตัวเองชอบ และจะไปได้สวย

icezaazark
9th April 2015, 00:00
ถ้าพวกงาน3Dที่ผมเรียนอยู่ (ผมเรียน Computer Graphic)

โปรแกรมหลักๆจะเป็น Maya , 3DMAX , Zblush , AfterEffect , Flash , Photoshop , Illustrator , Premiere Pro , Audition(ตัดต่อเสียงนะไม่ใช่เกมเต้น!!!)
คร่าวๆก็ประมาณนี้และมีบางโปรแกรมรองที่ใช้ช่วยซัพพอทกับงานเพิ่มเอฟเฟคงานอีกนิดหน่อยครับ

อ้อ อีกเรื่องCPUคอมต้องแรงนิดนึงนะ ไม่งั้นเรนเดอร์กันยาว 555+