เข้าสู่ระบบ

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เตือน GTA5 โหมดเนื้อเรื่องมี bug เล่นต่อไม่ได้

headshot deluxe
18th April 2015, 22:42
โหมดเนื้อเรื่องเมื่อเล่นไปราว 30% จะมี bug ทำให้เล่นต่อไม่ได้ใน mission Blitz Play (ปล้นรถขนเงินโดยใช้รถขยะ) เป็นมิชชั่นบังคับ ข้ามไม่ได้

เกมจะค้างตอนเปลี่ยนตัวละครอัตโนมัติหลังทำลายรถขยะ เป็นกันสิบกว่าคนแล้วครับ รายงานที่ support ของเว็บ rockstar
https://support.rockstargames.com/hc/communities/public/questions/203475797-GTA-V-PC-freeze-crash-upon-changing-characters-during-mission-or-when-walking-dog-
https://support.rockstargames.com/hc/communities/public/questions/203593487-GTA-V-PC-Crash-during-Blitz-Play-Heist

ที่แย่คือ ทุกครั้งที่ลองใหม่จะต้องเริ่มต้น mission ใหม่ ซึ่งมิชชั่นนี้ยาวนานมากๆ ผมจะไล่สิ่งที่ต้องทำให้นะ
1. ขับรถขยะไปขวางทาง
2. ขับรถบรรทุกชนรถขนเงิน
3. ยิงสกัดตำรวจด้านหน้า
4. ยิงสกัดตำรวจด้านข้าง
5. ยิง sniper 3 คน
6. ยิงตำรวจที่พยายามจะตุ๋ย trevor
7. ยิง ฮ. ให้ตก
8. ขับรถขยะไปที่ซ่อน
9. ทำลายรถขยะ (บังคับเปลี่ยนตัวละคร) และ...ค้าง

โหลดเกมมาใหม่ เริ่มทำข้อ 1 ใหม่ พระเจ้า

ผมเกลียด GTA ตรงนี้ล่ะ เซฟระหว่าง mission ไม่ได้ พอผิดพลาดอะไรขึ้นมาทีก็เริ่มใหม่หมด

ใครเล่นเนื้อเรื่องอยู่ก็ระวังตรงนี้นะครับ มีอะไรอย่างอื่นก็ทำไปก่อน รอ rockstar มาแก้

Update

มีวิธีแก้ไขแบบบ้านๆ สาเหตุของปัญหาคือรถของเราอยู่ห่างจาก michael เกินไป ทำให้เกมโหลดแผนที่ไม่ทันและค้าง ดังนั้นก่อนเริ่ม mission ให้นำรถไปจอดตรงจุดนี้ เมื่อบังคับเปลี่ยนตัวละครก็จะทำให้ไม่ค้างครับ

popsa00
18th April 2015, 22:57
-0- ผมเล่นผ่านมาละ โชคดีไม่เจอ และผมจอดรถหนีโคตรไกลลล - -

ปล. ถามหน่อยครับ บ้าน ร้าน ที่เราซื้อ(ลงทุน) แล้วมันจะให้ตังเป็นรายวัน/สัปดาห์ มันจะได้ตังทุกคนมั้ยครับ หรือได้เฉพาะตัวที่เรากดซื้อ ?

jamesrogin
18th April 2015, 23:23
ผมจอดตรงร้านแต่งรถอ่ะ ไม่เห็นค้างเลยนะ

Kooh
18th April 2015, 23:48
ผมเป็นครับ ตอนที่ ไมเคิ้ลทุบทีวีของจิมมี่ แล้ว ไปปั่นจักรยาน ตรงนั้นผมปั่นแล้วหัวทิ่มตลอดเลย ปั่นได้ 10-20 เมตรก็หัวทิ่ม กว่าจะไปถึง Santa Monica

เยอะครับ บั๊คอีกหลายจุด

18th April 2015, 23:51
ผมพอจะรู้สาเหตุของบั๊คแล้วครับ ถ้าตัวละครอยู่ห่างกันเกินไป เวลาสลับตัวละครจะทำให้ค้างครับ เพราะโหลดแผนที่ไม่ทันนั่นแหละ
ถ้าคุณจอดรถไม่ไกลเกินไปก็จะไม่มีปัญหาครับ

เมื่อกี้ผมลองจอดรถตามแผนที่แล้ว ไม่ค้างครับ ผ่าน mission
แต่ๆๆๆ พอจะสลับตัวจากไมเคิล (ที่อยู่นอกเมืองตอนจบ mission) มาที่แฟรงคลินที่อยู่ในเมือง ก็ค้างเหมือนเดิมครับ เดาได้เลย

ตอนนี้ผมไม่กล้าสลับตัวละครตอนอยู่นอกเมืองแล้วครับ ใช้วิธีนั่งแท็กซี่เข้ามาในเมืองเลยดีกว่า เบื่อค้างแล้วต้องรอโหลดใหม่อีกนาน

Kooh
18th April 2015, 23:57
ผมพอจะรู้สาเหตุของบั๊คแล้วครับ ถ้าตัวละครอยู่ห่างกันเกินไป เวลาสลับตัวละครจะทำให้ค้างครับ เพราะโหลดแผนที่ไม่ทันนั่นแหละ
ถ้าคุณจอดรถไม่ไกลเกินไปก็จะไม่มีปัญหาครับ

เมื่อกี้ผมลองจอดรถตามแผนที่แล้ว ไม่ค้างครับ ผ่าน mission
แต่ๆๆๆ พอจะสลับตัวจากไมเคิล (ที่อยู่นอกเมืองตอนจบ mission) มาที่แฟรงคลินที่อยู่ในเมือง ก็ค้างเหมือนเดิมครับ เดาได้เลย

ตอนนี้ผมไม่กล้าสลับตัวละครตอนอยู่นอกเมืองแล้วครับ ใช้วิธีนั่งแท็กซี่เข้ามาในเมืองเลยดีกว่า เบื่อค้างแล้วต้องรอโหลดใหม่อีกนาน

มาดวลเทนนิสกับผมแมะ 55 ซัก 3 เซต

oner
19th April 2015, 00:07
ผมเป็นครับ ตอนที่ ไมเคิ้ลทุบทีวีของจิมมี่ แล้ว ไปปั่นจักรยาน ตรงนั้นผมปั่นแล้วหัวทิ่มตลอดเลย ปั่นได้ 10-20 เมตรก็หัวทิ่ม กว่าจะไปถึง Santa Monica

เยอะครับ บั๊คอีกหลายจุด

ไม่ใช่บัคแล้วมั้งครับนั้น หัวทิ่มหนี่ น่าจะเป็นอาการวูบจากการหักโหมปั่นเร็วๆรึ่เปล่าคับ มิชชั่นนี้จักรยานมันปั่นให้เองรึเปล่าครับ
ของผมกด w ทีเดียว ปั่นจ้ำเอาๆ ปล่อย w ก็แล้วก็ยังปั่นจ้ำเอาๆเหมือนเดิม หลังๆมาลองกดชิพดูมันก็เลิกปั่นแบบจ้ำเอาๆ กลายมาเป็นปั่นตามการกด w งงอยู่นาน

-[Chelsea_FC]-
19th April 2015, 00:10
อันนี้ผมก็เป็นเมื่อ2วันก่อน แต่ใช้วิธีตามที่แปะไว้ถึงจะหาย แต่ตอนนี้หนักกว่าเดิมติดอยู่กับ ภารกิจ Caida libre มาเป็นวันแล้ว ไปต่อไม่ได้
เป็นคล้ายๆกัน พอก่อนจะจบมิชชั่นภารกิจออโต้สวาปจากไมค์ไปหาแฟร้งค์ก็เป็นอาการเดียวกัน ที่ว่าหนักกว่าก็คือเลือกไม่มีให้เลือกจุด getaway car เหมือนภารกิจนั้น GGWP 5555 (ได้แต่รอผลรายงาน)

inwharn205
19th April 2015, 00:12
ผมไปจอดที่ del perro โชคดีไม่เป็นไร
ปล.ผมก็เบื่อเช่นๆกันไอ้เซฟระหว่าง mission ไม่ได้ บางมิชชั่น ตายแล้วไปautosave บางมิชชั่นต้องเล่นใหม่ทั้งดุ้น:sweat

Kooh
19th April 2015, 00:22
ไม่ใช่บัคแล้วมั้งครับนั้น หัวทิ่มหนี่ น่าจะเป็นอาการวูบจากการหักโหมปั่นเร็วๆรึ่เปล่าคับ มิชชั่นนี้จักรยานมันปั่นให้เองรึเปล่าครับ
ของผมกด w ทีเดียว ปั่นจ้ำเอาๆ ปล่อย w ก็แล้วก็ยังปั่นจ้ำเอาๆเหมือนเดิม หลังๆมาลองกดชิพดูมันก็เลิกปั่นแบบจ้ำเอาๆ กลายมาเป็นปั่นตามการกด w งงอยู่นาน

คือไม่วู๊บแล้วครับ ล้มเลยแหละ ตอนที่เริ่มปั่นจักรยานไปกับจิมมี่ แค่เอารถปั่นไปโค้งแรก ก็ล้มแล้ว ล้มเป็น 10-20 ครั้งนู้น

goopae
ไม่ค้างไม่บัคครับ ไม่เจอปัญหา

lankinpark
ดีนะผมยังเล่นไปไม่ถึงวันๆหมกอยู่แต่ ออนไลน์อย่างเดียวเลย

ผมจะรอจนกว่า Rockstar จะแก้ละกัน

Lamous
19th April 2015, 00:24
คือไม่วู๊บแล้วครับ ล้มเลยแหละ ตอนที่เริ่มปั่นจักรยานไปกับจิมมี่ แค่เอารถปั่นไปโค้งแรก ก็ล้มแล้ว ล้มเป็น 10-20 ครั้งนู้น

ไม่ใช่บัคครับ อาการนี้เนื่อยครับ staminaหรือหลอดเลือดแดง(ไอ้หลอดที่อยุ่ซ้ายล่างใต้เรดาครับ)เลยเกิดอาการวูบเป็นทั้งตอนว่ายน้ำ จักรยาน มอไซต์ ครับ :p

po0215
19th April 2015, 00:27
เรื่องรถคือ ดวงล้วนๆ ครับบางทีจอดแล้วเป็นบางทีจอดแล้วไม่เป็น 55555 ผมจอดที่ del perro :pleasantry

ส่วนเรื่องปั่นจักรยานนี่ ถ้ากด Caplock ไว้มันจะปั่นไวขึ้นละถ้าตัวละครมีต่าพลัง Stamina น้อยจะเนหื่อยง่าย เมื่อเนหื่อยจนหายใจไม่ทันจะเป็นลมวูปไป (หัวทิ่มล้มพับลงไปนอนครางง..) กด caplock ออกก็จะหยุดปั่นเองครับ

Kooh
19th April 2015, 00:49
ไม่ใช่บัคครับ อาการนี้เนื่อยครับ staminaหรือหลอดเลือดแดง(ไอ้หลอดที่อยุ่ซ้ายล่างใต้เรดาครับ)เลยเกิดอาการวูบเป็นทั้งตอนว่ายน้ำ จักรยาน มอไซต์ ครับ :p

กำ5555เงิบเลย. แต่ว่าเลือดมันเต็มอยู่นะ

nomkontwarn
19th April 2015, 01:12
พึ่งเคยเห็น Kooh เล่นเกม

manglove
19th April 2015, 01:21
ปั่นจักรยานปกติกด W ถ้าอยากปั่นเร็วกด CAPS lock ครับ

manglove
19th April 2015, 01:22
ผมไม่เห็นเจอบัคเลยครับสงสัยเป็นแค่บางคนละมั้ง

Kooh
19th April 2015, 01:41
พึ่งเคยเห็น Kooh เล่นเกม

งะ 55555555

nomkontwarn
19th April 2015, 04:34
งะ 55555555

5555555555555

Sathienpong
19th April 2015, 09:11

ผมก็เป็น มันไม่ใช่ บัคครับ ถ้ารู้วิธีปั่น มันก็ ไม่ ล้มครับ

folkkizx
19th April 2015, 09:36
จักรยานกด Caps lock จะปั่นเร็วครับ แล้วหลอดเลือดจะแดง แดงเสร็จจะลด ลดเกือบหมด ล้มครับ วิธีแก้กด caps lock ซ้ำ ให้มันหยุดปั่นแล้วปล่อยตามแรง แล้วกด w ปั่นช้าๆต่อไป พอหายแดง ค่อยปั่นเร็ว ๆ ถ้า caps lock แล้วไม่หยุดให้กด S จนกว่าจักรยานจะหยุดตั้งหลักแล้ว ค่อยกด caps lock ยกเลิกโหมดปั่นเร็ว รู้วิธีปั่นจะสบายครับ

aomlnw
19th April 2015, 09:39
ดีๆยังเล่นไม่ถึง 55+

DkTaP82
19th April 2015, 10:02
- - ค้างคนเดียวหรือเปล่าครับ
ผมเล่นได้ปกติ ไม่เห็นมีปัญหา
บัคที่เจอบ่อยๆ ก็ Funny moment ทั้งนั้น :rofl
ของผมเล่นเรื่อยๆ ก็ 60% กว่าแล้ว
ปัญหาเกี่ยวกับมิสชั่นยังไม่เคยเจอ

Kooh
19th April 2015, 10:03
คือหลอดเลือดเขียวเต็มนะ เอาจักรยานออกร้านก็ล้มเลยลองลงรถซัก 2นาทีมาขี่แค่ควบเฉยๆก็ล้ม

พอจบมิชชั่นลองไปปั่นคันอื่นมันกลับไม่ล้มเลยนะ

YcF
19th April 2015, 10:08
ของผมจอดรถไว้ที่จุดที่ต้องเอารถขยะมาระเบิดเลยล่ะครับ เพราะไม่รู้ว่ามันมาปล้นใกล้ขนาดนี้

ตอนแรกก็นึกว่าจะค้าง เพราะมันไม่ขึ้นภารกิจอะไรให้ทำเลย ผมก็เลยหารถแถวนั้นขับออกมาแทน

สักพักมันก็โทรหาไมเคิล แล้วก็จบภารกิจอย่างงงๆล่ะครับ

folkkizx
19th April 2015, 11:41
pc ผมเพิ่งจบเมื่อ 5 นาทีที่แล้วนี้เองไม่เจอบัคเลย สนุกมากกก มีอะไรเล็กน้อยหลังจบด้วย

Mitsunari
19th April 2015, 12:14
ผมเล่นจนจะจบเนื้อเรื่องแล้วยังไม่เจอบัคที่ว่าเลยนะ

Sathienpong
19th April 2015, 14:35
เล่นจนจบ ก็ไม่เจอบัคนะ เจอแต่ มันไม่ขึ้นสำเร็จภารกิจ ต้องออกจากที่นั้น ถึงจะเสร็จ

nontawat02
19th April 2015, 15:52
ผมทำตามแล้ว มันก็ไม่ได้ง่ะ หลุดทันที Y-Y

Wanatsawin
19th April 2015, 16:18
สำหรับคนที่หลุดนะ จริงๆแล้ว ผมก็ทำตามที่ จขกท บอก 2รอบละ หลุดหมด เซงโคตรร
ในบล็อคของรามิส มีท่านหนึ่งบอก ตอนถึงขึ้น go to getaway location ให้ฆ่าตัวตายไป 3รอบ แล้วจะมี
ให้กด spacebar to skip mission ก็จะได้ ผมก็ทำละ ก็ได้

nontawat02
19th April 2015, 16:52
สำหรับคนที่หลุดนะ จริงๆแล้ว ผมก็ทำตามที่ จขกท บอก 2รอบละ หลุดหมด เซงโคตรร
ในบล็อคของรามิส มีท่านหนึ่งบอก ตอนถึงขึ้น go to getaway location ให้ฆ่าตัวตายไป 3รอบ แล้วจะมี
ให้กด spacebar to skip mission ก็จะได้ ผมก็ทำละ ก็ได้

OH THIS IS MY LAST HOPE!!!

coyza2553
20th April 2015, 00:18
มีอีกหนึ่งมิชชัน ทีให้เรายิงเครื่องบินอะคับ หลัง จากเสร็จ เเล้ว เเล้วโดนเรียกเปลียนทีสงภารกิจอะคับ เเก้ไงคับบอกหน่อย ++ ++

20th April 2015, 00:32
มีอีกหนึ่งมิชชัน ทีให้เรายิงเครื่องบินอะคับ หลัง จากเสร็จ เเล้ว เเล้วโดนเรียกเปลียนทีสงภารกิจอะคับ เเก้ไงคับบอกหน่อย ++ ++

ตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=250630
ง่ายๆ เลยคือให้ยิงรถตู้ด้วยปืนครับ อย่าขว้างระเบิด เพราะต้นเหตุที่ทำให้เกิด bug คืออาวุธประเภทขว้างครับ

rockohhh
20th April 2015, 08:01
ตั้งกระทู้ใหม่แล้วครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=250630
ง่ายๆ เลยคือให้ยิงรถตู้ด้วยปืนครับ อย่าขว้างระเบิด เพราะต้นเหตุที่ทำให้เกิด bug คืออาวุธประเภทขว้างครับ

เออผมภารกิกิจหน้ากากตอนทำลายรถเเล้วโทรหาไมเคิล ผมคิดวิธีเองก่อนจะเจอกระทู้นี้ไปจอดให้มันวาปใกล้ ปรากฏค้างเหมือนเดิม เเต่อาจจะไม่ตรงจุดที่ท่านเเนะนำคือข้ามไปก็ไม่ไกลเลย จากล่างขึ้นบน 2ช่วงถนนเอง
เเละลองใช้ปืนทำลายยังไม่ระเบิดเลยค้างเลย

20th April 2015, 08:48
เออผมภารกิกิจหน้ากากตอนทำลายรถเเล้วโทรหาไมเคิล ผมคิดวิธีเองก่อนจะเจอกระทู้นี้ไปจอดให้มันวาปใกล้ ปรากฏค้างเหมือนเดิม เเต่อาจจะไม่ตรงจุดที่ท่านเเนะนำคือข้ามไปก็ไม่ไกลเลย จากล่างขึ้นบน 2ช่วงถนนเอง
เเละลองใช้ปืนทำลายยังไม่ระเบิดเลยค้างเลย

แต่ก่อนหน้านั้นคุณใช้ระเบิดไปทีนึงแล้วไงครับ คือตอนเปิดประตูรถขนเงินไง นี่ล่ะคือต้นเหตุของการค้าง
ในบอร์ดฝรั่งมีคนแนะนำว่ามันจะค้างเมื่อเราเดินเท้าอยู่แล้วขว้าง ดังนั้นให้ลองขว้างระเบิดจากในรถ หรือใช้วิธีเดินไปที่รถแล้วกดติดระเบิดเอง (อย่าขว้าง) วิธีสุดท้ายที่ผมคิดออกคือเอา rpg ยิงประตูรถเลย ดังนั้นต้องซื้อ rpg ให้ไมเคิลถือไว้ก่อนเริ่มมิชชั่น ลองดูนะครับ คงได้สักอันล่ะ

rockohhh
20th April 2015, 09:28
แต่ก่อนหน้านั้นคุณใช้ระเบิดไปทีนึงแล้วไงครับ คือตอนเปิดประตูรถขนเงินไง นี่ล่ะคือต้นเหตุของการค้าง
ในบอร์ดฝรั่งมีคนแนะนำว่ามันจะค้างเมื่อเราเดินเท้าอยู่แล้วขว้าง ดังนั้นให้ลองขว้างระเบิดจากในรถ หรือใช้วิธีเดินไปที่รถแล้วกดติดระเบิดเอง (อย่าขว้าง) วิธีสุดท้ายที่ผมคิดออกคือเอา rpg ยิงประตูรถเลย ดังนั้นต้องซื้อ rpg ให้ไมเคิลถือไว้ก่อนเริ่มมิชชั่น ลองดูนะครับ คงได้สักอันล่ะ

wow ชอบคุณมากครับหายเเล้ว ตอนชนผมอยู่บนรถเเล้วใช้ snicky boom
ตอนเอารถไประเบิดลงรถเเล้วไปขึ้นรถที่เราจอดเเล้วเอาระเบิดมือปาไป3ลูก โทรหาจบไปต่อไมเคิลได้

coyza2553
20th April 2015, 13:09
มีอีกหนึงภารกิจ หลังจากเราเอาสารพิษไปสงทีรถเเล้วหลังจากนันมันค้างอะไครมีวิทีเเก้บอหน่อยนะคับ
******* รู้ละคับ ต้องทำให้ภารกิจล้มเหลวเเล้ว skip mission อย่างเดียวคับ ไม่งันค้างเเน่นอน ********

torhuhu1997
6th June 2015, 12:02
โหมดเนื้อเรื่องเมื่อเล่นไปราว 30% จะมี bug ทำให้เล่นต่อไม่ได้ใน mission Blitz Play (ปล้นรถขนเงินโดยใช้รถขยะ) เป็นมิชชั่นบังคับ ข้ามไม่ได้

เกมจะค้างตอนเปลี่ยนตัวละครอัตโนมัติหลังทำลายรถขยะ เป็นกันสิบกว่าคนแล้วครับ รายงานที่ support ของเว็บ rockstar
https://support.rockstargames.com/hc/communities/public/questions/203475797-GTA-V-PC-freeze-crash-upon-changing-characters-during-mission-or-when-walking-dog-
https://support.rockstargames.com/hc/communities/public/questions/203593487-GTA-V-PC-Crash-during-Blitz-Play-Heist

ที่แย่คือ ทุกครั้งที่ลองใหม่จะต้องเริ่มต้น mission ใหม่ ซึ่งมิชชั่นนี้ยาวนานมากๆ ผมจะไล่สิ่งที่ต้องทำให้นะ
1. ขับรถขยะไปขวางทาง
2. ขับรถบรรทุกชนรถขนเงิน
3. ยิงสกัดตำรวจด้านหน้า
4. ยิงสกัดตำรวจด้านข้าง
5. ยิง sniper 3 คน
6. ยิงตำรวจที่พยายามจะตุ๋ย trevor
7. ยิง ฮ. ให้ตก
8. ขับรถขยะไปที่ซ่อน
9. ทำลายรถขยะ (บังคับเปลี่ยนตัวละคร) และ...ค้าง

โหลดเกมมาใหม่ เริ่มทำข้อ 1 ใหม่ พระเจ้า

ผมเกลียด GTA ตรงนี้ล่ะ เซฟระหว่าง mission ไม่ได้ พอผิดพลาดอะไรขึ้นมาทีก็เริ่มใหม่หมด

ใครเล่นเนื้อเรื่องอยู่ก็ระวังตรงนี้นะครับ มีอะไรอย่างอื่นก็ทำไปก่อน รอ rockstar มาแก้

Update

มีวิธีแก้ไขแบบบ้านๆ สาเหตุของปัญหาคือรถของเราอยู่ห่างจาก michael เกินไป ทำให้เกมโหลดแผนที่ไม่ทันและค้าง ดังนั้นก่อนเริ่ม mission ให้นำรถไปจอดตรงจุดนี้ เมื่อบังคับเปลี่ยนตัวละครก็จะทำให้ไม่ค้างครับ

ของผมมันค้างตอนยิงตร.จนดาวลดแล้วให้ F ไปขึ้นรถขยะก็ค้างตลอดเลยครับ แก้ยังไงดี