PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเปิดไม่ติด ช่วยด้วย

donal
19th April 2015, 18:56
ไฟไม่ติด พัดลม CPU หมุนอย่างเดียว มันเป็นอะไรเหรอครับช่วยที

manglove
19th April 2015, 19:01
psu หน้าจะเสียหรือป่าว ลองเอาแรมมาขัดๆดูแล้วใส่เข้าไปใหม่แล้วลองเปิดดู หรือไม่ก็ลองสลับแรมดูสลับช่องใส่อะ

ถ้ายังไมติด ลอง ถอด ซิง cpu มาทาซิลีโคนใหม่ดู อย่าใส่ซิง้แน่นหรือหลวมจนเกินไป

ถ้ายังไม่ติดอีก psu หน้าจะเสียครับ ต้องเปลี่ยน psu

donal
19th April 2015, 19:08
ก่อนหน้านี้คอมค้างบ่อยๆ จนต้องรีเครื่อง ผมเลยถอดแรมมาเช็ดดูแล้วก้เปิดไม่ติดอีกเลย

manhantun01
19th April 2015, 19:09
ปัญหาเดียวกับผมเลยครับ ลองเอาแรมมาถูๆกับยางลบดูครับ
แล้วลองขยับแรมให้แน่นๆดูครับ เช็คดีๆ

jetzjamez
19th April 2015, 19:43
ผมเคยเปิดไม่ติดเหมือนกันครับ พอขัดเเรมกับเป่าฝุ่นหายเลย

manglove
19th April 2015, 19:53
ก่อนหน้านี้คอมค้างบ่อยๆ จนต้องรีเครื่อง ผมเลยถอดแรมมาเช็ดดูแล้วก้เปิดไม่ติดอีกเลย

อาการค้างนี้ปัญหาหลักๆเลยคือ cpu ร้อนเกินครับ มีทางเดียวคือการ รีเครื่องนั้นหละ ดูแล้ว cpu คงร้อนแล้วค้าง วิธีแก้ก็ลองเอา ซิลีโคน ทาง ตรง cpu ใหม่ดูครับ

ถ้าสซิงเดิมมันร้อนนักก็จัด cooling ใหญ่ๆซักตัว ไม่รู้มันร้อนจนพังไปยังนะลองทำตามที่บอกดูก่อนครับ

ว่าแต่สเปคอะไรครับ