PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : GTA 5 bug ค้างโหมดเนื้อเรื่อง พบทางแก้ที่ (อาจจะ) ตรงจุดแล้วครับ

headshot deluxe
19th April 2015, 23:10
ขอตั้งใหม่ละกันเผื่อคนไม่เห็นจากกระทู้เก่าผม http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=250533

สำหรับภาระกิจที่ค้างคือ Blitz Play และ Caida Libre
ผมพบว่าสองอันนี้มีจุดที่เหมือนกันคือ ต้องทำลายรถเหมือนกัน และคนส่วนใหญ่จะทำลายรถโดยใช้ระเบิดขว้างใส่ใช่ปะครับ

ผมไล่อ่านโพสต์ของฝรั่ง https://support.rockstargames.com/hc/communities/public/questions/203486937-Crashing-in-singleplayer-heist-Blitz-Play?page=2
มีคนวิเคราะห์ไว้ว่า เกมมีบั๊คถ้าใช้อาวุธขว้าง จะทำให้ค้างถ้าหลังจากขว้างแล้วเราทำสิ่งต่อไปนี้ 1. ขึ้นรถแล้วกดเล็งปืน หรือ 2. เปลี่ยนฉากตัวละคร

่ตรงนี้ทำให้ผมลองเล่นใหม่ โดยไม่ใช้อาวุธขว้างในการทำลายรถ คือลงไปเอาปืนยิงใส่กระโปรงรถให้ระเบิด แล้วก็เล่นต่อ ปรากฎว่าไม่ค้างครับ

นี่อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้บางคนค้าง บางคนไม่ค้าง เพราะมี bug มันมีเงื่อนไขแปลกๆ นั่นเอง คนที่ไม่ค้างก็อาจจะไม่ได้ทำลายรถโดยใช้ระเบิดขว้าง ทำให้ bug ไม่มีผลครับ

Kooh
19th April 2015, 23:23
เล่นไปประมาณกี่ % แล้วครับ

inwharn205
19th April 2015, 23:54
ขอตั้งใหม่ละกันเผื่อคนไม่เห็นจากกระทู้เก่าผม http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=250533

สำหรับภาระกิจที่ค้างคือ Blitz Play และ Caida Libre
ผมพบว่าสองอันนี้มีจุดที่เหมือนกันคือ ต้องทำลายรถเหมือนกัน และคนส่วนใหญ่จะทำลายรถโดยใช้ระเบิดขว้างใส่ใช่ปะครับ

ผมไล่อ่านโพสต์ของฝรั่ง https://support.rockstargames.com/hc/communities/public/questions/203486937-Crashing-in-singleplayer-heist-Blitz-Play?page=2
มีคนวิเคราะห์ไว้ว่า เกมมีบั๊คถ้าใช้อาวุธขว้าง จะทำให้ค้างถ้าหลังจากขว้างแล้วเราทำสิ่งต่อไปนี้ 1. ขึ้นรถแล้วกดเล็งปืน หรือ 2. เปลี่ยนฉากตัวละคร

่ตรงนี้ทำให้ผมลองเล่นใหม่ โดยไม่ใช้อาวุธขว้างในการทำลายรถ คือลงไปเอาปืนยิงใส่กระโปรงรถให้ระเบิด แล้วก็เล่นต่อ ปรากฎว่าไม่ค้างครับ

นี่อาจเป็นสาเหตุที่ทำให้บางคนค้าง บางคนไม่ค้าง เพราะมี bug มันมีเงื่อนไขแปลกๆ นั่นเอง คนที่ไม่ค้างก็อาจจะไม่ได้ทำลายรถโดยใช้ระเบิดขว้าง ทำให้ bug ไม่มีผลครับ

ผมใช้ระเบิดที่ติดแล้วกด G เอาอ่ะคับ ไม่ค้าง (โชคดีจุง)

oQLollipopBoyQo
20th April 2015, 08:32
หู๊ยยผมเพิ่งจะไป 10.2% เอง ฮ่าๆ

rockohhh
20th April 2015, 13:06
ภารกิจเครื่องบินตกก็ค้างจะมีวาป2ที ก่อนทีเเรก เทวเวอ ไปเครื่องบินตกพอก่อนจะเข้าไปในห้องเครื่องบิน ให้อยู่บนรถเเนะยิงตัว(สีเเดงไม่ค้าง) จะเลือกไม่ยิงไม่รู้จะค้างเปล่าตอนเเรกลงไปใช้ปืนฟาด วาปไปหาไมเคิลค้าง
เเละทำลายรถสไน ให้เอาน้ำมันที่ให้มาราดรถสไนเเล้วหารถขึ้นรถยิงน้ำมันบนรถที่หามาจะระเบิดรถ ตอนเเรกลงรถใช้ระบิดปารถสไน พอไปจุดหมายจะจบภาระกิจวาปไปหาเเฟงกินอีกจะค้าง

20th April 2015, 13:25
ภารกิจเครื่องบินตกก็ค้างจะมีวาป2ที ก่อนทีเเรก เทวเวอ ไปเครื่องบินตกพอก่อนจะเข้าไปในห้องเครื่องบิน ให้อยู่บนรถเเนะยิงตัว(สีเเดงไม่ค้าง) จะเลือกไม่ยิงไม่รู้จะค้างเปล่าตอนเเรกลงไปใช้ปืนฟาด วาปไปหาไมเคิลค้าง
เเละทำลายรถสไน ให้เอาน้ำมันที่ให้มาราดรถสไนเเล้วหารถขึ้นรถยิงน้ำมันบนรถที่หามาจะระเบิดรถ ตอนเเรกลงรถใช้ระบิดปารถสไน พอไปจุดหมายจะจบภาระกิจวาปไปหาเเฟงกินอีกจะค้าง

นี่ครับสาเหตุ ให้เอาปืนยิงกระโปรงหน้ารถแทนเอาระเบิดปาครับ
bug มันทำงานแบบนี้ - ถ้าเราเดินเท้าแล้วกดปาระเบิด จะค้างเมื่อวาปเปลี่ยนแผนที่ครับ

jumpfool
20th April 2015, 16:23
แล้วตอนที่ต้องติด Sticky Bomb เพื่อเปิดประตูหลังตอนที่แฟรงคลินชนต้องทำไงอะครับทั้งเอา RPG ยิง เอาปืนยิงก็ไม่ได้

20th April 2015, 16:33
แล้วตอนที่ต้องติด Sticky Bomb เพื่อเปิดประตูหลังตอนที่แฟรงคลินชนต้องทำไงอะครับทั้งเอา RPG ยิง เอาปืนยิงก็ไม่ได้

ลองเดินไปชิดรถเลยแล้วกดปุ่มยิง (ไม่ต้องเขวี้ยง)
หรือขับรถไปใกล้ๆ แล้วเขวี้ยงโดยไม่ลงจากรถครับ

พอดีตรงนี้ผมใช้วิธีจอดรถตรงจุดในแผนที่ ถ้าจอดชิดกับจุดที่ michael อยู่มากพอจะไม่ค้างครับ เพราะเกมมันจะยังไม่เช็คว่าเป็นการเปลี่ยนแผนที่

jumpfool
20th April 2015, 16:36
ผมลองปาในรถแล้วระเบิดในรถแล้วก็ยังค้างครับ ถ้าจะเลือกจุดจอดรถใหม่ให้ใกล้กับไมเคิลทำได้ไหมครับพอดีเลือกจุดจอดไปแล้ว ตอนนี้ตื้บมากเล่นมิชชั่นนี้มา 6 รอบแล้วครับ TT

rachata911
20th April 2015, 16:48
ผมยืนยันครับว่าใช้ระเบิดปา แล้วกดเล็งยิงในรถแล้วค้าง (ถึงจะยังเล่นไม่ถึงอันนั้นกะเหอะ) เจอตั้งแต่ ปล้นร้านเพชรเลย ถ้าเลือกแบบวางแผนก่อนปล้น มันจะมีให้ปาระเบิดควันนั่นแหละ พอ หนีกดเล็งยิงค้างเลย

20th April 2015, 16:54
ผมลองปาในรถแล้วระเบิดในรถแล้วก็ยังค้างครับ ถ้าจะเลือกจุดจอดรถใหม่ให้ใกล้กับไมเคิลทำได้ไหมครับพอดีเลือกจุดจอดไปแล้ว ตอนนี้ตื้บมากเล่นมิชชั่นนี้มา 6 รอบแล้วครับ TT

เลือกได้ครับก่อนจะเริ่มมิชชั่นรถขยะ ให้ไปที่จุดเดิม ขับรถออกจากจุดนั้นไปจุดใหม่ แล้วโทรหา michael
จอดรถตรงจุดสีฟ้าในแผนที่ที่ผมโพสต์ไว้ในกระทู้ก่อนเลยครับ มันจะมีบ้านร้างอยู่ จอดข้างๆ บ้าน แล้วพอจบมิชชั่นรถขยะ จะโทรหา michael ให้ขับรถไปให้ใกล้จุดแดงมากที่สุด

liger0000
20th April 2015, 18:47
อีกวิธีนะคับ ฆ่าตัวตายซะ ให้มันขึ้นSkip mission มันก็จะข้ามส่วนที่ค้างเอง

rockohhh
21st April 2015, 08:28
ภารกิจดำน้ำเข้าปล้นเเลบ ขโมยคอนเทนเนอเสร็จใส่รถ
วาปไปค้าง ใกล้ๆเอง 3ทีละ

รู้ละฆ่ายามให้หมด

GamerMasTer
21st April 2015, 20:18
แล้วเรื่องค้างถ้าหากไม่ใช้ระเบิดปา ใช้น้ำมันราดแล้วยิงปืนยังค้างไหมครับ

ถ้าหากเราปาระเบิดไปแล้วเรื่องเปลี่ยนตัวก็หมดสิทธ์เลยหรอครับ

nakuno
21st April 2015, 20:38
แล้วเรื่องค้างถ้าหากไม่ใช้ระเบิดปา ใช้น้ำมันราดแล้วยิงปืนยังค้างไหมครับ

ถ้าหากเราปาระเบิดไปแล้วเรื่องเปลี่ยนตัวก็หมดสิทธ์เลยหรอครับ

ท่านต้องลองเองครับว่าใช้วิธีใหนไม่ค้าง ^^ บางคนยิงก็ค้าง บางคนยิงก็ไม่ค้าง บางคนใช้ระเบิดค้าง บางคนใช้ไม่ค้าง(มุขน้ำมันนี่ไม่แน่ใจ) แน่นอนครับรถต้องระเบิดก่อนถึงจะเปลี่ยนตัวได้ ^^ ผมนี่ยิงครับ (ตอนผมเล่นยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันมีbugแบบนี้ เห่อเกมใหม่จนไม่หารายละเอียด)

GamerMasTer
21st April 2015, 22:04
ท่านต้องลองเองครับว่าใช้วิธีใหนไม่ค้าง ^^ บางคนยิงก็ค้าง บางคนยิงก็ไม่ค้าง บางคนใช้ระเบิดค้าง บางคนใช้ไม่ค้าง(มุขน้ำมันนี่ไม่แน่ใจ) แน่นอนครับรถต้องระเบิดก่อนถึงจะเปลี่ยนตัวได้ ^^ ผมนี่ยิงครับ (ตอนผมเล่นยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันมีbugแบบนี้ เห่อเกมใหม่จนไม่หารายละเอียด)

ขอบคุณครับ

themisstic
22nd April 2015, 08:55
ไม่ต้องห่วงครับอีกไม่นานท่านจะเจอบัคโหดที่สุดในเกมครับหลังจาก credit roll จบแล้วมันจะซูมไปที่ตัวละครครับและแน่นอนมันค้างก็ต้องเล่นภารกิจใหม่ครับ ...... กลายเป็นว่าไม่จบซักทีเพราะมัน skip ไม่ได้ กับ ยังไม่ขึ้นว่าเสร็จภารกิจ ไม่รู้ว่าแก้รึยัง

voodabass
22nd April 2015, 12:39
ผมผ่านโดยการทำลายประตูรถ ตอนชนให้คว่ำอย่าพึ่งลงจากรถลาก ให้ใช้C4 ขว้างใส่ประตูรถขนเงินจากบนรถลากนั้นแหละ
ตอนทำลายรถขยะผมเลือกใช้วิธียิงถังน้ำมัน เล่น10กว่ารอบ ผ่านโดยไม่ค้างโดยวิธีนี้ครับ

OverTrooper
22nd April 2015, 13:47
ของผมแม้งชอบค้างตรง ไมเคิลโทรมาหลังจากทำลายรถขยะ แล้วมันจะวาปออโต้ไปหาไมเคิ่ลเอง เท่านั้นแหละ ค้าง แม้งค้างตรงนี้ทุกที แล้วทำอย่างนานแต่ละรอบ เริ่มเซงละ แรกๆเห็นพอร์ทมาดี จะดีก็แค่พอร์ทกราฟฟิคมาใช้ให้เต็มทีซะละมั้ง เฮ้อ ไม่ไหว เหนื่อย 7 รอบละ

opziiz
22nd April 2015, 14:14
ไม่อาจจะครับ ตรงเปะ

22nd April 2015, 14:42
ของผมแม้งชอบค้างตรง ไมเคิลโทรมาหลังจากทำลายรถขยะ แล้วมันจะวาปออโต้ไปหาไมเคิ่ลเอง เท่านั้นแหละ ค้าง แม้งค้างตรงนี้ทุกที แล้วทำอย่างนานแต่ละรอบ เริ่มเซงละ แรกๆเห็นพอร์ทมาดี จะดีก็แค่พอร์ทกราฟฟิคมาใช้ให้เต็มทีซะละมั้ง เฮ้อ ไม่ไหว เหนื่อย 7 รอบละ

นั่นแหละครับตรงตามที่ผมว่าไว้เป๊ะ ภาระกิจนั้นมีทำลายรถสองจุด คือเปิดประตูรถขนเงิน และทำลายรถขนเงิน ทั้งสองจุดห้ามลงเดินแล้วเอาระเบิดปา ให้ปาจากในรถ หรือเอาปืนยิงรถแทนครับ (ยิงได้เฉพาะตอนทำลายรถเท่านั้น ถ้าจะเปิดประตูต้องใช้ระเบิด)

Excelion
23rd April 2015, 03:07
ผมค้างตรงภารกิจที่ให้ Trevor ขับมอเตอรไซด์ ไปบนหลังคารถไฟแล้วขับไปยึดรถไฟ ขับไปเรื่อยพอสลับไป Michael แล้วก็เด้งหลุดเลย ลองฆ่าตัวตาย skip แล้วมันก็จะไปอยู่ตรงที่ Trevor ขับรถไฟอยู่ดีพอตัดไป Michael ก็หลุดเหมือนเดิม ภารกิจชื่อ Derailed

23rd April 2015, 09:26
ผมค้างตรงภารกิจที่ให้ Trevor ขับมอเตอรไซด์ ไปบนหลังคารถไฟแล้วขับไปยึดรถไฟ ขับไปเรื่อยพอสลับไป Michael แล้วก็เด้งหลุดเลย ลองฆ่าตัวตาย skip แล้วมันก็จะไปอยู่ตรงที่ Trevor ขับรถไฟอยู่ดีพอตัดไป Michael ก็หลุดเหมือนเดิม ภารกิจชื่อ Derailed

ภาระกิจนั้นผมไม่ค้างนะครับ เห็นคนแนะนำว่าให้ลบไฟล์ cfg.dat กับ pc_settings.bin ที่อยู่ใน Documents\Rockstar Games\GTA V\Profiles\ตัวเลข
แล้วเข้าเกมใหม่ มันจะรีเซ็ท option ใหม่ (เซฟไม่หาย) ให้ปรับหัวข้ออื่นๆ ตามที่คุณต้องการ แต่ห้ามปรับหัวข้อ save/load เด็ดขาด ให้ปล่อยไว้ตามเดิม
ปัญหามาจากคนไปปรับตรงนี้ ที่ทำให้เข้าเกมทันทีโดยไม่ไปหน้าไตเติ้ลของเกม ปรับคืนก็ไม่หาย ต้องลบไฟล์อย่างเดียว

goopae
23rd April 2015, 09:33
แสดงว่าผมโชคดีเล่นจบได้โดยไม่เจอบัคไม่ค้างอะไรสักอย่าง

Excelion
23rd April 2015, 15:17
ผ่านได้แล้ว ขอบคุณมากครับ ^^

nufon159
24th April 2015, 23:24

ผมติดตรงที่ Trevor มารับ Michael หลังจากขับรถมาที่จุดนัดหมาย พอเสร็จภารกิจ สลับตัวละคร ก็หลุดเลย แก้ยังไงบอกหน่อย

25th April 2015, 00:41
ลองลบสองไฟล์ที่ผมบอกหายมั้ยครับ

ผมเล่นจบเนื้อเรื่องแล้วนะ ตั้งแต่ลบสองไฟล์นั้นทิ้งผมไม่ค้างอีกเลยจนจบครับ จะสลับตัวละครกี่ครั้งก็ตาม คิดว่าสองไฟล์นั้นน่าจะเป็นต้นเหตุจริงๆ

nufon159
25th April 2015, 00:57
ผมลองลบแล้วก็ยังไม่หาย

Excelion
25th April 2015, 01:26
รอบนี้ไปค้างด่านสุดท้ายเลย พอเอา Franklin ไปฆ่าพวกคนจีนเสร็จ สลับไปทั้ง Trevor หรือ Michael ก็เด้งทั้งคู่ ลองลบสองไฟล์นั้นอีกทีก็ยังไม่หาย

manglove
25th April 2015, 01:38
:cool::cool::cool::cool::cool:

Excelion
25th April 2015, 11:29
เล่นผ่านแล้วฮะ เมื่อกี้ว่างเลยลองกดเข้าไปลองเล่นอีกรอบดูผ่านไปซะงั้น งงเลย

nufon159
25th April 2015, 17:51
ผมยังไม่ผ่านเลย หลุดตลอดเซงมาก

bestmaster_39
28th April 2015, 11:14
ผมลบ cfg กับ pc_Settings แล้ว มันก็สร้างขึ้นมาใหม่เองอะครับ

28th April 2015, 14:23
ผมลบ cfg กับ pc_Settings แล้ว มันก็สร้างขึ้นมาใหม่เองอะครับ

นั่นแหละครับประเด็นที่เราลบ คือเราต้องการให้เกมสร้างใหม่เป็นค่าเดิมทั้งหมดไงครับ
ปัญหาคือสองไฟล์นี้มันจะเซฟค่าเดิมค้างอยู่ เราไปปรับคืนก็ไม่หาย ดังนั้นต้องลบแล้วให้เกมสร้างใหม่ไงครับ ถ้าไม่หายก็แสดงว่าเป็นที่สาเหตุอื่นแล้วครับ

danusarn
29th April 2015, 01:20
ด่าน Hang Ten ที่ Trevor พา Wade ไป strip clup แล้วเปลี่ยนตัว จากนั้นก็ค้างอะคับ

bestmaster_39
30th April 2015, 14:03
ภารกิจสุดท้าย ผมเสร็จแล้ว พอเพลงCredit จบ มันเปลี่ยนตัวผมหลุดเลย แล้วผมจะเล่นต่อยังไงอะครับ พอเข้าเกมใหม่ก็เริ่มให้ทำภารกิจสุดท้ายใหม่

theruk
9th May 2015, 11:10
ภารกิจ Heist Mission ที่ปลอมตัวเป็นพนักงานทำความสะอาด แล้วเข้าไปติดระเบิดในตึก FIB อ่คับ
พอระเบิดตึกแล้ว ปลอมตัวเปนพนักงานดับเพลิงเข้าไปในตึกเพื่อไปเอาข้อมูลบางอย่าง พอออกมาจากตึกได้กำลังจะไปขึ้นรถดับเพลิง เกมเด้งทันทีคับ เป็นเพราะอะไรคับ ก็ไม่ได้ขว้างระเบิดเลย

MasterJEDI
21st May 2015, 20:33
ตอนนี้ผมเจอภารกิจ Mz แต่เข้าไปใกล้จะถึงจุดทีไรขึ้นแบบนี้ครับ

err_gen_zlib_2

แก้ยังไงได้บ้างครับ

boboopenchom
13th June 2015, 23:33
ภารกิจแรกของ Trevor ผมส่งron ลงจากรถไม่ได้ครับ ช่วยทีีี

่Jozeep
25th July 2015, 02:54

ที่เค้าค้างกันนี่คือค้างตั้งแต่ตอนกดระเบิดประตูรถเสร็จเลยเหรอครับพี่ แล้วแก้ตามนี้ก็หาย?

คือผมอ่ะค้างตอนจะชับรถขยะหนีอ่ะ ตอนที่แฟรงกิ้นมันจะเปิดประตูก็เด้งเลย ที่เดิมตลอด เล่นไปจะ 20 รอบละ คือไม่รู้จะแก้ไง

วานพี่ช่วยหน่อยครับ อยากเล่นสตอรี่ (จะตอบผมมั้ยเนี่ย ผมดูดีเลย์ 5555)

pippo001
5th October 2015, 23:40
หลุดตอนที่ไปปล้นทองอะคับ ที่ต้องใช้รถเจาะกำแพง
แล้วต้องระเบิดประตู
พอเปลี่ยนตัว หลุดอีกและ

ช่วยด้วยคับ

pippo001
17th October 2015, 15:23
เบื่อบัญหา ซื้อของแท้มันซะเลย..เหอๆ

napzuu
19th October 2015, 02:08
ตอนแรกผมเล่น บัคเยอะมากครับ หลุดแล้วหลุดอีก ลองมาหลายวิธี จนเจอวิธีนี้ครับ หวังว่าจะช่วยได้ลองดูนะครับ อัปเดทเกมตัวที่ชื่อว่า update 5 crack v5 3DM แล้วลองโหลด ตัวเปิดเกมที่มีชื่อว่า Fix_Launcher มาเปิดแทนตัวเก่า วิธีนี้ ผมเล่นเกมส์นี้โดยไม่หลุดจนจบแล้วด้วย ลองดูครับ
https://www.youtube.com/watch?v=9tGLYWbYKUg ตัวเปิดเกมครับไปโหลดเอาเลย เครดิตคลิปเค้าเลยครับ โหลดเฉพาะตัว fix launcher นะครับ ไปทับหลังจากลง updateV5+crackV5