PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมสงสัยที่มาของอัลลาห์และจีซัส

nakiann123
23rd April 2015, 02:25
ตามที่ผมจำได้จากการกล่าวในคัมภีร์ทานัคหรือพันธสัญญาเดิมได้กล่าวถึงพระยาเวห์ว่าคือพระเจ้าองค์เดียว

และในศาสนาคริตส์ตามแนวคิดแบบตรีเอกภาพว่า จีซัสคือพระบุตรของพระผู้เป็นเจ้า ซึ่งคือพระยาเวห์

และตามการกล่าวอ้างในศาสนาอับราฮัม พระยาเวห์คือพระเจ้าและในทางอิสลามคือ อัลลาห์ แสดงว่าถ้าเราจับเรื่องราวมาผูกกันก็เท่ากับว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระอัลลาห์ด้วยสิครับ

แล้วความเห็นย้อนแย้งของผมอ้างอิงจาก

เอกเทวนิยมบริสุทธิ์

ศาสนิกชนในศาสนายูดาห์และศาสนาอิสลามยึดถือเรื่องเอกเทวนิยมบริสุทธิ์ (pure monotheism) จึงไม่ยอมรับว่าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประเภทเอกเทวนิยม การที่คริสต์ศาสนิกชนอ้างว่าพระเจ้าเป็นตรีเอกภาพ คือมีสามพระบุคคล พระเจ้าพระบุคคลหนึ่งมารับสภาพมนุษย์เป็นพระเยซู ถือเป็นความเชื่อที่ผิดในทัศนะของศาสนายูดาห์และศาสนาอิสลาม ทั้งสองศาสนาถือว่าพระเจ้าเป็นพระผู้สร้างสิ่งเอกภพทั้งหมด ดังนั้นพระองค์จะมาอยู่ในรูปของสิ่งสร้างไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นดวงดาว สายฟ้า มนุษย์ กึ่งเทพ พระวิญญาณบริสุทธิ์ หรือขนมปังกับเหล้าอง่น

แล้วสรุปว่าพระเยซูคือพระบุตรของพระเจ้าหรือพระผู้เป็นเจ้า

แล้วจากข้อความของกระทู้นี้

http://jaisamarn.org/webboard/question.asp?QID=6107

สรุปแล้วมีความหมายว่าอย่างไร

เป็นเรื่องที่ผม งงแตก มานาน กะว่าจะลองเข้าไปโบสดูแล้วถามให้มันรู้เรื่อง

estelle18
23rd April 2015, 02:55
คิดแบบนี้ก็ถูกแล้วครับ "พระเยซูคือพระบุตรของพระอัลลาห์ด้วยสิครับ" ศาสนา 2 อันนี้ ความจริงก็คือศาสนาเดียวกันนั่นแหละ แต่ถูกคนตีความและแยกออกเป็น 2 ศาสนา
ปล. สำหรับเราแล้ว ศาสนาคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเอง โลกยิงไปไกลหลักฐานยิ่งแย้งเยอะครับ ความจริงศาสนาถูกพิสูจน์แล้วว่ามันไม่จริง ตั้งแต่เราออกนอกโลกได้แล้ว แต่ยอมรับความจริงกันไม่ได้
- โลกถูกสร้าง 7 วัน พร้อมมนุษย์คนแรกเกิดมาพร้อมกับโลก.. ดาวดวงอื่นใช้เวลาเป็นล้านๆปีกว่าจะก่อตัวขึ้นมาได้ และใช้เวลาอีกไม่รู้เท่าไรถึงจะมีสภาพที่คนอยู่ได้ โลกเราเป็นดาวโครตวิเศษในจักรวาล
เล็กยิ่งกว่าอะไรทั้งสิ้น เมื่อเทียบกับจักรวาลทั้งหมด แต่ถูกสร้างพร้อมอยู่ได้ใน 7วัน
- ถ้ามนุษย์เกิดมาพร้อมโลก ตั้งกี่พันล้านปีก็ไม่รู้ ไม่เคยมีหลักฐานว่ามนุษย์อยู่มานานขนาดนั้นเลย มีแต่ไดโนเสาร์ เทียบง่ายๆ แค่ไม่กี่หมื่นปี มนุษย์สามารถสร้างถึงตัวตนว่ามีอยู่ได้ สิ่งก่อสร้างต่างๆ หลักฐานบนดวงจันทร์
ต่อให้ผ่านไปกี่พันล้านปี สิ่งพวกนี้ก็ยังอยู่ เป็นหลักฐานว่ามนุษย์เกิดมาช่วงไหน แต่ที่ผ่านมาหลายพันล้านปี ไม่มีอะไรเลย หรือมนุษย์เป็นคนถ่ำมาตลอดพันล้านปี ไม่เจริญอะไรเลยสักที ตั้งพันล้านปีไม่มีอะไรพัฒนาเลย - * -
-เมื่อออกไปนอกโลก หรือไปอยุ่ดาวอื่น ศาสนาทุกศาสนาไม่สามารถใช้การได้เลย เวลา ทิศทาง แรงโน้มถ่วง ทุกๆอย่าง ไม่สามารถทำตามหลักการศาสนาได้อีกเลย ไม่สามารถอ้างอิงอะไรได้เลย วันเวลาก็เอาไปเทียบไม่ได้
เพราะงั้นศาสนาใช้การได้แค่ในโลกอันโครตเล็กนี้เท่านั้น

จักรวาลอันยิ่งใหญ่ แต่ศาสนาวนเวียนอยู่ได้แค่ในโลกเท่านั้น

ASSASSIN S
23rd April 2015, 02:59
ศาสนาคริตส์ อิสลาม และยิว นับถือพระเจ้าองเดียวกันเพียงแต่ต่างกันตรงความเชื่อและคำสอน อย่างยิวเขาไม่รับคริตส์เพราะเขาเชื่อว่าเขาเป็นชนชาติที่พระเจ้าเลือก และ รู้จักพระเจ้า เพราะตนานกล่าวไว้ว่า จาขอบ (Jacob) บุตรแห่ง อิสอัคหรือไอเซ๊ค เขียนได้ว่า Isaac หลานของ อับราฮัม เคยได้ปล้ำสู้กับพระเจ้ามาแล้วก่อนจะได้ชื่อใหม่ว่าอิสราเอล ซึ่งจากตรงนี้การทีจีซัสมาบอกว่าตนคือบุตรของพระผู้เป็นเจ้า ทำให้ยิวไม่ยอมรับอยางสุดๆ สรุปแล้วคือพระเจ้าหรือพระผู้เป็นเจ้าน่าจะเป็นสิ่งเดียวกันแต่ต่างตรงคำสอนเท่านนั้นเอง

rockblood39
23rd April 2015, 03:05
เท่าที่ผมอ่าน + ศึกษามา + จำได้ คือ

ทั้งสองศาสนามีรากเหง่าเดียวกันครับ คือศาสนายิวนั่นเอง(โดยยิวเนีี่ยเก่าสุดในโลกละ) ไม่แน่ใจว่าตอนแรกใช้คัมภีร์อันเดียวกันด้วยครับ (น่าจะใช่นะ) และก็มาแยกกันที่การนับถือพระเจ้า บลาๆๆๆ จนถึงการมาของจีซัส ซึ่งจีซัสเนี่ยเป็นอีกหนึ่งตัวแทนของพระเจ้าครับ
โดยที่เรียกว่า นบี (เช่นนบีมูฮัมมัด อะไรแบบนั้นอ่ะ) และมีทั้งหมด 25 องค์ครับ (จีซัสมีชื่อในคัมภีร์อัลกุรอานว่า นบียูซาน (มั้งงง))

แล้วจีซัสก็แยกออกมาตั้งศาสนาใหม่ครับ อิสลามเดิมก็นับถือ นบีมูฮัมหมัดไป ส่วนที่แยกออกมาเป็น คริสต์ก็นับถือจีซัส

สรุปคือ มาจากยิวเหมือนกัน จีซัสเป็น 1 ในตัวแทนพระเจ้า แต่จีซัสแยกออกมาเป็นคริสต์ นบีมูฮัมหมัดก็แยกออกไปเป็นอิสลาม ส่วนยิวก็ยังเป็นยิวครับ

จบ.

ASSASSIN S
23rd April 2015, 03:05
คิดแบบนี้ก็ถูกแล้วครับ "พระเยซูคือพระบุตรของพระอัลลาห์ด้วยสิครับ" ศาสนา 2 อันนี้ ความจริงก็คือศาสนาเดียวกันนั่นแหละ แต่ถูกคนตีความและแยกออกเป็น 2 ศาสนา
ปล. สำหรับเราแล้ว ศาสนาคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นมาเอง โลกยิงไปไกลหลักฐานยิ่งแย้งเยอะครับ ความจริงศาสนาถูกพิสูจน์แล้วว่ามันไม่จริง ตั้งแต่เราออกนอกโลกได้แล้ว แต่ยอมรับความจริงกันไม่ได้
- โลกถูกสร้าง 7 วัน พร้อมมนุษย์คนแรกเกิดมาพร้อมกับโลก.. ดาวดวงอื่นใช้เวลาเป็นล้านๆปีกว่าจะก่อตัวขึ้นมาได้ และใช้เวลาอีกไม่รู้เท่าไรถึงจะมีสภาพที่คนอยู่ได้ โลกเราเป็นดาวโครตวิเศษในจักรวาล
เล็กยิ่งกว่าอะไรทั้งสิ้น เมื่อเทียบกับจักรวาลทั้งหมด แต่ถูกสร้างพร้อมอยู่ได้ใน 7วัน
- ถ้ามนุษย์เกิดมาพร้อมโลก ตั้งกี่พันล้านปีก็ไม่รู้ ไม่เคยมีหลักฐานว่ามนุษย์อยู่มานานขนาดนั้นเลย มีแต่ไดโนเสาร์ เทียบง่ายๆ แค่ไม่กี่หมื่นปี มนุษย์สามารถสร้างถึงตัวตนว่ามีอยู่ได้ สิ่งก่อสร้างต่างๆ หลักฐานบนดวงจันทร์
ต่อให้ผ่านไปกี่พันล้านปี สิ่งพวกนี้ก็ยังอยู่ เป็นหลักฐานว่ามนุษย์เกิดมาช่วงไหน แต่ที่ผ่านมาหลายพันล้านปี ไม่มีอะไรเลย หรือมนุษย์เป็นคนถ่ำมาตลอดพันล้านปี ไม่เจริญอะไรเลยสักที ตั้งพันล้านปีไม่มีอะไรพัฒนาเลย - * -
-เมื่อออกไปนอกโลก หรือไปอยุ่ดาวอื่น ศาสนาทุกศาสนาไม่สามารถใช้การได้เลย เวลา ทิศทาง แรงโน้มถ่วง ทุกๆอย่าง ไม่สามารถทำตามหลักการศาสนาได้อีกเลย ไม่สามารถอ้างอิงอะไรได้เลย วันเวลาก็เอาไปเทียบไม่ได้
เพราะงั้นศาสนาใช้การได้แค่ในโลกอันโครตเล็กนี้เท่านั้น

จักรวาลอันยิ่งใหญ่ แต่ศาสนาวนเวียนอยู่ได้แค่ในโลกเท่านั้น

เราออกไปนอกโลกแล้วนั่งสมาธิไม่ได้สินะครับ พี่นิอึ้งเลยย้ง

nakiann123
23rd April 2015, 11:10
ขอบคุณทุกความเห็นครับ