PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ม.รังสิตค่าเทอมเท่าไหร่

PeaceterZero
2nd October 2011, 18:58
ผมเล็งก็ ม.รังสิต อะปัญหาคือมันคือ ม.เอกชน หาค่าเทอมยังไม่เจอเลย ผมจะทำด้านอนิเมเตอร์อะครับ ค่าเทอมถ้าแพงมาก ยินดีขายคอมทิ้งเลย ถึงจะเป็นของขวัญก็เหอะ
เทอมที่แล้วผมเกรด 1.87 มาเทอมนี้ เกรด 3.03 (อัดเต็มที่ งดคอมงดกิจกรรม เรียนอย่างเดียว ตี5ยันตี 3 แทบวาย)
ถึงยังไงก็ดันเกรด ไม่ขึ้น เข้ายังไงหรอครับ สอบตรงคงจะยาก แต่เงินค่าเทอมนี้คือปัญหาหลักละ เท่าไหร่กันแน่ เอกชนยังไงก็แพง จริงๆศิลปากรก็ได้ แต่เอกชนสำหรับด้านนี้ดีกว่า แล้วผมคงจะเข้ายาก เพราะผมสายวิทย์-คณิต ไม่ใช่ศิลป หรือคอม เลย เออ (คอมกับศิลป ผมเรียนเอง มั่วเอง ทำเอง)

kingcesar
2nd October 2011, 19:47
ผมว่า มหาวิทยาลัยของรัฐ ดีกว่านะ

ถ้ามีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายอะ

สอบเข้าได้แล้วภูมิใจด้วยนา (อันนี้คือมุมมองนะ แต่ถ้านายอยากจะมองว่าเรียน เอกชนแล้วมันจะรุ่งกว่ารัฐ ก็แล้วแต่จะคิด) :D

blackop
2nd October 2011, 19:59
ผมว่าด้านนี้เอกชนดูแจ่มกว่านะ แต่แพง

2nd October 2011, 20:03
- -เอกชนกับรัฐ เออ ค่าเทอม คงไม่รู้ = =

ผมยังสอบเข้าไม่ได้ -*- 3.03 ม.5 ยังเข้าไม่ได้เล่ย -*- (แซวเปล่าหว่า)

เลีอกไวเผื่อ ม.6 อะ เตรียมตัวล่วงหน้า ค่าเทอม ไม่รู้เลย

ivy
2nd October 2011, 22:07
จะเรียนคณะไรอ่ะพี่พีซ

Dark_Area
2nd October 2011, 22:30
ผมเคยดูใบปลิว สอน animation ของ บ.กันตนาอ่ะครับ ประมาณ แสน เท่าไหร่ไม่รู้ (รึสองแสน+) = ="
ผมแทนจะเปลี่ยนสาขาที่อยากเรียนเลยทีเดียว (เล็งด้านนี้เหมือนกัน แต่เป็นพวก CG ไม่ก็ว่าจะเอาวิทย์ฯคอมอ่ะครับ) (ทันตก็อยาก อิอิ)
ขึ้นมา ม.ปลาย เกรดมันล่อยเยอะมาก ปกติ 3.8 ตลอด ม.4 ได้ 3.5 ,, พอ ม.5 ได้ 3.7 - -" กำลังลุ้น ม.6 จะได้เวอไพรส์อีกมั้ย

ปล. อยากได้ ม.ขอนแก่น !!

ninwatza
2nd October 2011, 22:47
ผมกำลังฝึกPhotoshop อยู่เลยครับเนี่ย

โรงเรียนผมไม่เคยสอนพวก โปรแกรม แต่งอะไรเลย สอนแต่ Excell

ผมจึงต้องเรียนเองหมดเลย เห้อ......

ผมอยากเข้า พวก นิเทศ อ่ะครับ

2nd October 2011, 23:09
ผมกำลังฝึกPhotoshop อยู่เลยครับเนี่ย

โรงเรียนผมไม่เคยสอนพวก โปรแกรม แต่งอะไรเลย สอนแต่ Excell

ผมจึงต้องเรียนเองหมดเลย เห้อ......

ผมอยากเข้า พวก นิเทศ อ่ะครับ

ถ้าคุณเรียนสายด้านศิลป คุณเข้าคณะที่ผมอยากเข้าได้เลยครับ แต่ถ้าผมเข้า ผมต้องทำอนาโตมี่ให้ได้ก่อน แต่ถ้าสายคุณศิลปมีอยู่แล้ว เข้าได้ ขอแค่เกรดดี แต่ถ้าผมเข้าผมต้องเอาทั้งเกรด แล้วศิลป คอมไปหมดเลย วิทย์-คณิตตัวเลือกเยอะกว่าและเรียนยากกว่า แต่ เข้าขณะไม่ตรงนิผมต้องพยายามอย่างหนักเลยครับ
มาฝึก PS ไม่ก็ Corel Painter ไหมครับ *-*

helther
3rd October 2011, 00:06
ผมเรียนอยู่รังสิต ปี4 คณะดิจิตอลอาร์ท สาขา 2D Animation ( มันมีแยกอีกหลายสาขาอะนะ เช่นอิลัส 2d 3d บลาๆๆ )

ถ้าอยากมาเรียนจริงเกรด 3.00 เข้าสบายครับ คณะนี้ไม่เน้นวิชาการมากแต่เน้นถึก ทน ทำงานอดนอน... โดยเฉพาะสาขา 2D

เวลาสมัครก็มาสมัครตามปกติตอนเค้าเปิดรับสมัครครับ ประมาณช่วงตุลาเป็นต้นไป ตามข่าวดีๆ ก็ไม่มีปัญหา ส่วนค่าเทอมถ้าลงเรียน 5-6 ตัว ก็เฉลี่ยอยู่ที่ 40,000 หรือแพงกว่านั้นครับ

( ถ้าจะมาเรียนด้านนี้จริงคอมไม่ควรขายครับ เพราะมันเป็นอุปกรณ์หลักในวิชาชีพ )

Zpatan
3rd October 2011, 00:16
ไม่ได้จริงๆ มาราชภัฎทั้งหลายแหล่รอท่านอยู่ ^_^

3rd October 2011, 00:29
ผมเรียนอยู่รังสิต ปี4 คณะดิจิตอลอาร์ท สาขา 2D Animation ( มันมีแยกอีกหลายสาขาอะนะ เช่นอิลัส 2d 3d บลาๆๆ )

ถ้าอยากมาเรียนจริงเกรด 3.00 เข้าสบายครับ คณะนี้ไม่เน้นวิชาการมากแต่เน้นถึก ทน ทำงานอดนอน... โดยเฉพาะสาขา 2D

เวลาสมัครก็มาสมัครตามปกติตอนเค้าเปิดรับสมัครครับ ประมาณช่วงตุลาเป็นต้นไป ตามข่าวดีๆ ก็ไม่มีปัญหา ส่วนค่าเทอมถ้าลงเรียน 5-6 ตัว ก็เฉลี่ยอยู่ที่ 40,000 หรือแพงกว่านั้นครับ

( ถ้าจะมาเรียนด้านนี้จริงคอมไม่ควรขายครับ เพราะมันเป็นอุปกรณ์หลักในวิชาชีพ )

เกรด 3.00 ผมจะดันถึงไหมครับ T T
ซวยแล้ว 1.87 มันกดเยอะเลยอะ
คอมผมมีเม้าปากกา มีโปรแกรม พร้อม ผมใช้เป็นแล้วก็คล่อง แต่อนาโตมี่กับเกรด เป็นปัญหานะสิ T T
แล้วค่าเทอม พรวดดดดด

hierophants
3rd October 2011, 00:36
เกรด 3.00 ผมจะดันถึงไหมครับ T T
ซวยแล้ว 1.87 มันกดเยอะเลยอะ
คอมผมมีเม้าปากกา มีโปรแกรม พร้อม ผมใช้เป็นแล้วก็คล่อง แต่อนาโตมี่กับเกรด เป็นปัญหานะสิ T T
แล้วค่าเทอม พรวดดดดด

ถ้ามีปัญหาเรื่องค่าเทอม สอบเข้ามหาลัยรัฐดีกว่านะครับ
มหาลัยทุก ๆ ที่สอนหลักการเหมือน ๆ กันหมดนั่นแหละครับ
จะต่างกันก็อยู่ที่เครื่องไม้ เครื่องมือที่มหาลัยมีให้

การที่เราจะเก่งอะไรขึ้นมาได้ มันอยู่ที่การฝึกฝนด้วยตนเองมากกว่าครับ
การเรียน มันเป็นแค่การแนะแนวทางว่าควรจะไปทางไหนแล้วไปต่อยอดเอาเองมากกว่า

helther
3rd October 2011, 00:37
เกรด ไม่ถึง 2.00 อาจต้องมีเข้าไปคุยกับอาจาร์ยของคณะครับ แต่ส่วนมากก็เข้าได้ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าไม่ซวยจริงๆ...

ส่วนเรื่องทักษะด้านศิลปะนี่ต้องดูก่อนครับว่าจะมาสาขาไหน ถ้า 2D ต้องแม่นเรื่องอนาโตมี่ จัดองค์ประกอบ การใช้สี บลาๆๆ

ซึ่งพวกนี้เข้ามาฝึกตอนเรียนได้ครับแต่ต้องขยันมากๆ หน่อย

( แต่ก็มีบางพวกที่มาเรียนแล้วไม่ได้เรื่องตลอด 4 ปีก็มีครับ ประมาณว่าเรียนให้ผ่านๆ จบๆ ไป ห่วยยังไงก็ห่วยยังงั้น ซึ่งเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีของคณะมากๆ ครับ.... )

3rd October 2011, 01:06
เกรด ไม่ถึง 2.00 อาจต้องมีเข้าไปคุยกับอาจาร์ยของคณะครับ แต่ส่วนมากก็เข้าได้ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าไม่ซวยจริงๆ...

ส่วนเรื่องทักษะด้านศิลปะนี่ต้องดูก่อนครับว่าจะมาสาขาไหน ถ้า 2D ต้องแม่นเรื่องอนาโตมี่ จัดองค์ประกอบ การใช้สี บลาๆๆ

ซึ่งพวกนี้เข้ามาฝึกตอนเรียนได้ครับแต่ต้องขยันมากๆ หน่อย

( แต่ก็มีบางพวกที่มาเรียนแล้วไม่ได้เรื่องตลอด 4 ปีก็มีครับ ประมาณว่าเรียนให้ผ่านๆ จบๆ ไป ห่วยยังไงก็ห่วยยังงั้น ซึ่งเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีของคณะมากๆ ครับ.... )

อะผมถ้าเข้า ผมทำให้ได้เลยละครับ ขยันเลยละครั หลังสอบผมก็มานั่งอ่านหนังสืออนาโตมี่ วาด จนตูดแฉะ 8โมงยัน ตี3 (หนังสือระดับมังงะอยู่ และ = =แล้วก็เร็วๆนี้จะซื้อหนังสือCG ซักหน่อย )
เพราะอนาโตมี่ผมไม่เอาไหน ฝึก 4 ปีไม่กระดิก ส่วนอย่างอื่น เช่นมุมมองสายตาผมก็ได้ครับ ถนัด แต่ถ้าแบบว่าบ้านหน้าต่าง หรือองค์ประกอบเยอะผมไม่ไหว = =
แต่อนาโตมี่ผมไม่แม่นเข้าได้ไหมครับ = =

http://a2.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/317519_258764997488964_100000663983926_878316_780681707_n.jpg
http://a1.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc6/254990_219237821441682_100000663983926_737596_1418500_n.jpg
http://a7.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/298291_258764884155642_100000663983926_878313_1546444504_n.jpg
http://a4.sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/299242_258764967488967_100000663983926_878315_1103898475_n.jpg

helther
3rd October 2011, 01:29
อนาโตมี่ยังไม่คล่องก็เข้าได้ครับ เด็กที่นี่จะมี 3 หลักใหญ่ๆ คือ

1. พวกไม่เป็นอะไรเลย ทำอะไรไม่ได้สักอย่าง เข้ามาทำไมเจ้าตัวยังไม่รู้เลย.....
2. พวกที่อยากเข้าแต่ยังไม่ค่อยเก่ง อันนี้ก็มาฝึกเอาตอนเรียนไปเรื่อยๆ ครับ ต้องขยันฝึกฝนเยอะๆ แต่จะเสียเปรียบพวกที่ 3
3. พวกที่เป็นอยู่แล้ว พวกนี้จะเก่งมาอยู่แล้วเลยไม่มีปัญหาอะไรครับ อาจาร์ยสั่งอะไรมาทำได้หมด แต่ก็มีถนัดกับไม่ถนัดแตกต่างกันไป

เพราะฉะนั้นไม่ต้องกังวลมากครับ คณะนี้มันออกแนวเข้าง่าย จบยาก...

PS. อุปกรณ์คุณมีเยอะกว่าผมมากๆ เลยแฮะ... รู้สึกอายชอบกล ฮ่าๆๆ

lone cat
3rd October 2011, 09:47
โดยส่วนตัวอยากให้สอบเข้า ม. รัฐฯ ให้รู้ผลแน่นอนก่อน

ผมจบตรีจากม. อุบลราชธานี กำลังเรียน โท ที่ ม. ขอนแก่น

แน่นอนหล่ะสอบทั้งนั้น ผมเชื่อมั่นใน ม. ของรัฐ ครับ

3rd October 2011, 09:49
ม.เอกชนอาจจะพร้อมกว่า เรื่องเครื่องมือ แต่จบมาหางาน อันไหน โอกาสดีกว่า แต่ถ้าเข้าม.รังสิตได้ก็ดี ผมเคยไปประกวดแข่งเว็บอยู่อะนะ นานโขแล้ว ม.สวยดีครับ (ไปยืนบนน้ำด้วยนะ*-*ยืนกองวัชพืซ555+ลอยบนน้ำผมก็ยืนบนนั้นได้)

อยากรู้อีกอะครับ = =

therawat_au
3rd October 2011, 09:58
อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมเองนะครับ คือสื่อหรือโฆษณาชักจูงให้เราคิดว่า สนใจทางด้านนี้ เลยต้องไปเรียนที่นั่นที่นี่ เราไปสนใจเรื่องโปรแกรมมากเกินไปครับ พื้นฐานสำคัญที่สุด "คือจินตนาการครับ" + องค์ประกอบของลายเส้น แสง สี ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าเข้าศิลปากรได้ ผมว่าไปเรียนเกี่ยวกับการออกแบบก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้าเราเข้าใจพื้นฐานของการออกแบบ ที่เหลือเราค่อยมาฝึกโปรแกรมครับ จะโปรแกรมไหนก้อได้ แต่เราออกแบบสวย ยังไงมันก้อสวยครับ มองให้ลึกถึงการทำงานจริงๆนะครับ อย่าไปหลงว่าที่ไหนเครื่องมือดี เครื่องมือแพง อันนั้นแค่ปัจจัยเสริมครับ เครื่องมือดึ แต่จินตนาการห่วย ก้อไปไม่รอดครับ ( หากสนใจทางด้านนี้จริงๆละก็ งานด้านนี้เปิดรับอยู่เสมอ พอดีผมทำงานเกี่ยวกับการตัดต่อ เลยได้เห็นงานด้านนี้มาบ้างเล็กน้อยครับ บอกได้เลยว่า คนที่ทำอนิเมชั่นเก่งๆ ไม่ได้จบจากที่ดีๆเสมอไปนะครับ แต่เป็นเพราะเค้ามีมุมมองที่สวยงาม เค้าถึงทำงานออกมาได้สวยงามครับ)

DkTaP82
3rd October 2011, 10:02
55+ ผมสอบไม่ติดมหาลัย ชีวิตเรียนมี แค่ปากกาน้ำเงิน ประสบการณ์ก็งานที่ทำ คำตอบชีิวิตคือการได้ทำงานที่ผมไม่ชอบ และเงินเดือนน้อย.. ชีวิตสิ้นหวังเหมือนตกหลุมลึก.. แฟนก็ทิ้ง!- -

แต่โชคดีอยู่อย่าง ผมอยู่ข้างล่าง..ผมมองเห็นข้างบนได้ชัด ผมรู้แล้วครับว่าอนาคตผมจะเป็นเช่นไร ผมรู้อาชีพผมละ.. และมันก็ต้องไปให้ถึงฝัน!

"ก็เหมือนชีวิตตกต่ำบ้างก็ดีจะได้มองเห็นที่สูง ถอยมาอยู่ไกลๆบ้าง จะได้มองเห็นอะไรที่กว้างขวางขึ้น.."

3rd October 2011, 10:18
อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมเองนะครับ คือสื่อหรือโฆษณาชักจูงให้เราคิดว่า สนใจทางด้านนี้ เลยต้องไปเรียนที่นั่นที่นี่ เราไปสนใจเรื่องโปรแกรมมากเกินไปครับ พื้นฐานสำคัญที่สุด "คือจินตนาการครับ" + องค์ประกอบของลายเส้น แสง สี ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าเข้าศิลปากรได้ ผมว่าไปเรียนเกี่ยวกับการออกแบบก่อนดีกว่าครับ เพราะถ้าเราเข้าใจพื้นฐานของการออกแบบ ที่เหลือเราค่อยมาฝึกโปรแกรมครับ จะโปรแกรมไหนก้อได้ แต่เราออกแบบสวย ยังไงมันก้อสวยครับ มองให้ลึกถึงการทำงานจริงๆนะครับ อย่าไปหลงว่าที่ไหนเครื่องมือดี เครื่องมือแพง อันนั้นแค่ปัจจัยเสริมครับ เครื่องมือดึ แต่จินตนาการห่วย ก้อไปไม่รอดครับ ( หากสนใจทางด้านนี้จริงๆละก็ งานด้านนี้เปิดรับอยู่เสมอ พอดีผมทำงานเกี่ยวกับการตัดต่อ เลยได้เห็นงานด้านนี้มาบ้างเล็กน้อยครับ บอกได้เลยว่า คนที่ทำอนิเมชั่นเก่งๆ ไม่ได้จบจากที่ดีๆเสมอไปนะครับ แต่เป็นเพราะเค้ามีมุมมองที่สวยงาม เค้าถึงทำงานออกมาได้สวยงามครับ)z

ผมจินตนาการล้ำละครับ แต่- -อนาโตมี่ไม่เข้าเส้น -*-(สุดๆ)
ผมมีมุมมองของผมดีๆ ด้านเนื้อเรื่องและออกแบบ แต่ผมปล่อยจินตนาการไม่ได้เพราะผมวาดอนาโตมีไม่ได้ ออกมาแล้วเบี้ยวนิแทบสิ้นใจ
อยากจะทำออกมา คอมมิคเล็กๆ ก้ได้ แต่ผมอนาโตมี่บรรลัย เศร้าอยู่= =

โปรแกรมผมไม่ได้ฝึกนะ มันไปเอง ผมดัดแปลงโปรแกรมเล่น ไปเรื่อย ตัดต่อลองสร้างเกมเล็กๆแล้วมันไปเองอะนะ