PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดยังไง กับการที่ steam เปิดให้ ซื้อ-ขาย MODS

Zidane
24th April 2015, 09:36
อยากฟังความเห็นของแต่ละคน ครั้งนี้เริ่มด้วย สกายริม และ คงจะต่อยอดไปเรื่อยๆ จากที่เห็นหลายๆเกม
ที่มี workshop เป็นของตัวเอง

ChaDcHaN
24th April 2015, 11:15
คิดว่าเป็นการช่วยส่งเสริมผู้พัฒนาครับ

ตามนั้นเลยฮะ

White_hand
24th April 2015, 11:55
ผมเล่น Skyrim มาร้อยกว่าชั่วโมงนะ Mod เล่นก็เยอะ ถามว่าถ้ามีตลาด mod เปิดเพิ่มมาแล้วมันดีมั้ย ผมว่ามันก็ดีต่อผู้ใช้งานนะ จะได้มี mod เล่นเยอะๆ ยิ่งถ้าม๊อดติดตั้งง่ายๆ คนเข้าถึงก็ยิ่งจะเยอะขึ้น เรื่องการจ่ายเงิน อัตราส่วน 75:25 เนี่ย บอกตรงๆในฐานะคนที่ต้องจ่ายตัง รู้สึกไม่อยากจะเอาเงิน 75 เปอเซนต์ไปสนับสนุนสตรีมเลย เป็นผู้พัฒนาเกมหรือ ก็ไม่ใช่ เป็นผู้พัฒนาม๊อดหรือ ก็ไม่ใช่ เปิดร้านนอนเกาไข่รับเงินอย่างเดียวมันมากไปมั้ย ถ้าเปลี่ยนระบบจ่ายเงินเป็นบริจาคผมว่าน่าจะดีกว่านี้ อย่างน้อยถ้าม๊อดมันดีจริงเราก็เต็มใจบริจาคให้ ยังไงเงินที่บริจาคก็เป็นเงินสตรีมวอเลตของสตรีมอยู่แล้ว ส่วน Nexus มันก็ยังสามารถให้คนดาวโหลดม๊อดทั้งหมดฟรีๆได้ทั้งหมด จะเก็บเล็กเก็บน้อย คนที่ไม่จ่ายก็ไม่มีผลกระทบอะไรไม่ใช่หรือ ช้าบ้าง ลงยากบ้าง มันก็เป็นความสนุกของคนลงม๊อดอย่างนึงเลย ใครลงม๊อดแล้วไม่เคยเกมแคลช แสดงว่าไม่ใช่นักลงม๊อดตัวจริง :p:p:p

คหสต.

Neotridagger
24th April 2015, 12:18
ไปเสียตรง 75 เปอร์นี่แหละ ส่วนแบ่งค่านายหน้ามันโหดไปหน่อย ถ้าจะจ่ายซื้อม็อดซักอัน ก็อยากจะให้เงินมันไปตกถึงคนทำม๊อดซัก 70-100 เปอร์เซ็น

สภาพนี้ สตีมนี่เหมือนเป็นนายทุนโรงสีข้าวในไทยเลย

Pondparis
24th April 2015, 12:27
ถ้าราคา mods มันแค่ไม่เกิน ร้อย ก็อาจจะดีนะ mods ไหนอลังกาลออกมา 899 นี่ผมเก็บไว้ซื้อเกมดีกว่า

Mcarmy
24th April 2015, 12:40
บอกเลย ถ้า skyrim มี mod online มานะ elder scroll online เจ๊ง

Zidane
24th April 2015, 15:21
คิดเหมือนกันว่า 75% มันเยอะเกินไปหรือเปล่า
แต่ปกติ ผมก็กด โดเนท บ้าง บาง mod นะ รวมๆแล้ว เสียๆไปตั้งแต่ปี 2011 ก้ประมาณ 30 เหรียญกว่าๆ
อิอิ แแต่ถ้าขายขาดแบบนี้ผมไม่แน่ใจว่าอนาคตจะเป็นยังไง กับเกมอื่นๆที่มี mod ออกมาเรื่อยๆ อย่าง garrymod หรือ gta
ทาง สมาชิกใน nexus ออกมาขอ blacklist กันแล้ว งานนี้คงเรื่องใหญ่ พอควรล่ะมั้ง

iglowing
24th April 2015, 18:59
ส่วนแบ่งเวอร์เกินไป 50/50 ยังพอไหวนะ75% เนี่ย valve กินเรียบทุกงาน

ar_armed
24th April 2015, 22:41
แบบนี้ก็เหมือนDLCแหละครับ หนักตรงที่ValvEA อุ้ยผิดๆ Valve ไม่ได้ทำห่าไรเลยแต่ได้ตังจากการขายDLCเอ้ย MOD(75%) ทำทุเรศไปครับ ถ้าบอกอยากจะสนับสนุนคนทำMOD ก็ใส่ปุ่มDonateไปดิ้ จบบบ
และถึงจะบอกว่าเป็นค่าพท.ขายสินค้าก็เถอะ แต่75%นี่มันขูดเลือดขูดเนื้อคนทำModเกินไป