PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : HELP !! เรื่องการร้องคอรัสครับ

DukeInth
2nd October 2011, 19:03
คือว่าผมเล่นเบสประจำวงอ่ะครับ แล้วผมก็อยากร้องคอรัสช่วยนักร้องนำอีกแรงนึง
ไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นอย่างไรดีครับ และมีวิธีฝึกอย่างไรบ้างครับ

ปล.ขอบคุณครับผม :pleasantry

vzb1150
2nd October 2011, 19:25
ผมก็เป็นนักร้องของวงนะครับ ผมสังเกตุว่าเวลาเพื่อนผมร้องคอรัสกับผมเนี่ย มันมักจะเป็นคนละเสียงอะครับ อย่างเช่นเราเสียงทุ้มๆมันก็จะเสียงนิ่งๆ ==' อะไรประมาณนี่มั้งครับ :')

~FeaR~
2nd October 2011, 19:37
แยกเสียงให้ออกมั้งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน - -''

sentinel12
2nd October 2011, 20:16
ร้องเป้นขั้นคู่เสียงครับ โดย ใช้ เปียโน ในการหาโน้ต ด้วย ในกรณีที่ไม่แน่ใจในระดับเสียงของตนเองครับ

SoNy009
2nd October 2011, 22:59
ร้องเป้นขั้นคู่เสียงครับ โดย ใช้ เปียโน ในการหาโน้ต ด้วย ในกรณีที่ไม่แน่ใจในระดับเสียงของตนเองครับ

ตามนี้คือมันจะร้องคนละคีย์ คือการประสานเสียงครับ
ส่วนใหญ่ประสานเสียงใช้คู่ 4 กับ 5 และคู่ 8
มันก็เหมือนการโซโลประสานของกีต้าร์อะครับ
ต้องนับตามคีย์ไปเช่นคนนึงร้องคีย์ D อีกคนก็ต้องคีย์ F
ลองหาพวกเพลงร้องประสานใน Youtube มาฝึกดูครับ