PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครใช้การ์ดจอค่ายแดง ram 4gb เข้ามาอ่านครับ

sickman444
27th April 2015, 11:24
เสปคผม
GPU : R7 250 ddr3 2gb Overclock
RAM : 4 GB
Cpu : althon iix4 b40 (oc unlock 4 core)
Windows 7 64bit
Hdd 160gb T-T
ผมเล่น cod advance warfare กระตุกมาก ปรับ low ทุกอย่างแคร็กแก้แรม ลงแพทก็แล้ว ก็ยังกระตุกมาก เจอฝรั่งรีวิว ก็กระตุกเหมือนกัน
วิธีแก้นะครับสำหรับคนที่ลง physicx ของ nvidia ที่ใครแนะนำมา ผมก็ลง แต่ไม่แน่ใจว่าเกมส์อื่นต้องไช้มั้ย
1.โหลดโปรแกรม driver sweeper แนะนำนะครับโปรแกรมนี้เท่านั้น
2. โหลดติดตั้งแล้ว เข้า safe mode แล้วเข้า driver sweeper หาลบไดร์เวอร์การ์ดจอของเรา แล้วก็ physicx รวมถึง nvidia graphic ด้วยเพราะถ้าลง physicx มันจะขึ้น graphic driver ของ nvidia มาด้วย ลบไปครับ (นอกเหนือจากนี้อย่าลบนะครับ)
3.ลงการ์ดจอใหม่ที่อัพเดทล่าสุดครับถ้าล่าสุดแล้วแนะนำลงใหม่ครับ เพื่อความชัว ผมมะโนไปเองมั้งว่า ข้อมูลการ์ดจอamd กับ nvidia มันจะมั่วๆทับกัน
4.เสร็จแล้วลองเข้าเกมส์ที่คิดว่ากระตุก หรือแลคดูครับ พอช่วยได้มาก อ้อ ผมใช้โปรแกรม wise game booster เข้าเกมส์ด้วยครับ ไม่รู้ช่วยมั้ย แต่ก็เพื่อความชัวไว้ก่อน ถ้าใครโหลดมาไช้บ้างแล้ว ไม่หาย ลองเข้าเกมส์แบบปกติดู
!!!!!!!!! จากปรับ low ผมทำตามที่ฝรั่งแนะนำมา ผมปรับ texture high เปิด shadow ปรับ map resource normal รอยแตกปรับ FXAA ลื่นครับ มีกระตุกนิดๆ ฉากเครื่องบินฉากภาพสวยๆจะกระตุกนิดๆ แนะนำไห้เปิด vsyn ครับ ไม่มีกระตุก ถ้าจะมีก็กระตุกตอนฉากก่อนเล่นเกมส์เนี่ยแหละ ห้าๆ ถ้า cpu 2 core ผมไม่แน่ใจนะว่าจะลื่นขึ้นมั้ย แต่ต้องลื่นขึ้นบ้างแหละ เพราะ ไดร์เวอร์มันทับกัน
----
วิธีนี้ผมไม่ได้คิดเองครับ อ่านจากคอมเม้นในเว็บ tomhardware ใครรู้แล้วก็ขอโทษด้วยครับ