PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : VGA ป่วย

AlKraTaZ
29th April 2015, 23:21
คืออยากสอบถามปัญหาหน่อยอะคับ ตอนนี้เครื่องคอมผมใช่การ์ดจอ GTX 850 M คับแล้วตอนนี้เวลาเราเล่นเกมส์เงี้ยแบบ HON LOL DOTA 2 หรือเกมส์อื่นไม่เคยมีปัญหาเลย fps 60 ไม่เคยตกแต่พอมีเกมส์ GTA V ซึ่งตอนแรกไม่ได้ม่ปัญหาอะไรแต่ ด้วยนิสัยส่วนตัวผมคือชอบพับจอคับแล้วทีนี้ตอนเล่น GTA V ก็พับจอแต่ทวาเวลาเราจะเปิดจอเกมส์ขึ้นมาอีกจอมันก็เป็นสดำแล้วก็ค้างไปเลย จึงทำให้ผมไม่มีทางเลือกเลยต้องปิดเครื่องแบบไม่ถูกวิธีโดยกดที่ปุ่มเปิดค้าง แต่ก็ไม่เคยจะจำนะคับ ฮ่าๆ อย่างว่ามันเป็นนิสัย เป็นแบบนี้ประมาณ 4-5 รอบ จนตอนนี้อาการเริ่มจะชัดเจนคือ เมื่อเปิดเครื่องเป็นเวลานานแล้วเล่นเกมส์ ตัว fps จะเหลือประมาณ 3/4 ของความเป็นจริงที่ควรเป็น แล้วไม่ได้ส่งผลแค่เกมส์คือส่งผลไปทุกอย่างการดูคลิปหรือดูหนัง อยากถามผู้รู้ว่าผมควรทำอย่างไรคับ ช่วยแนะนำทีนะคับตอนนี้เป็นกังวลมาก ขอบคุณคับ

nekoload
30th April 2015, 06:56
alt + ctrl + del ก็ได้ครับเลือก task manager แล้ว end task ครับ
อาจจะช้าหน่อยเพราะว่า ram หมดแน่นอน เขาว่า GTA V สูบ ram มากๆไม่ว่าจะปรับ low หรือ high
จริงจริงก็ไม่เกี่ยวปรับหรือสูงต่ำก็ใช้ ram พอพอกันอยู่แล้ว

ลองเปิด task manager แล้วดู process ดูครับ ผมว่าอาการกระตุกนี้น่าจะเกิด ram ไม่พอ
นะครับเวลาเปิดเครื่องนานๆจะโปรแกรมต่างๆที่เรียกใช้จะสะสม cache ของโปรแกรมขึ้นเรื่อย
ถ้าไมปิดโปรแกรมหรือโปรแกรมนั้นไม่ล้าง cache ให้จะส่งผลให้ ram เต็มได้ครับ
ถ้า ram เต็มแล้วส่งผลให้เวลาต้องการข้อมูลอะไรก็ต้องดึงจาก harddisk โดยตรงส่งผลทำให้การทำงานช้าลงได้

ปิดแบบกดปุ่มค้างอาจจะทำให้ software เสียได้ (windows) ลองลงโปรแกรมใหม่ดูครับ
แค่ 4-5 รอบผมว่า hardware ไม่น่าจะพังนะ

แล้วก็ผมว่านะถ้ากลัวพังก็ไม่ต้องเล่นหรอก GTA v กินสเปคโหดเกิน
HON LOL DOTA 2 ยังกินไม่ถึงครึ่งของ GTA v เลยครับ