PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการคอมค้างแบบนี้ มีวิธีแก้ยังไงครับ

vee191
1st May 2015, 20:54
คือ จะมีอาการค้างตอนเล่นเกมส์อยู่หรือไม่ก็เล่นเกมส์เสร็จแล้วออกมาหน้า Desktop แล้วค้างเลย อาการพวกนี้มันจะสุ่มค้างอะครับ บางทีก็ไม่เป็น แต่ถ้าผมเปิดคอมวันนึงคือมันต้องเป็นแน่อย่างน้อย 1-2ครั้ง เม้าส์ขยับได้นะครับ ถ้าคุยไมค์กับเพื่อนก็ยังคุยได้ นอกจาก2อย่างนี้ทำอะไรไม่ได้เลยครับ"ค้าง" กด Restart ที่เครื่องนี่ไม่ได้เลยเพราะมันไม่รันวินโดวให้ ต้องกดปุ่มพาวเวอร์ค้างเพื่อปิดแล้วกดเปิดใหม่มันถึงจะรันวินโดวได้ หรือคอมผมจะไม่ไหวแล้วจริงๆครับ :confused:

ปล. ผมใช้ Power Supply Deluxe v8 650w ครับ

donal
5th May 2015, 07:13
เล่นผ่าน steam หรือเปล่าครับ ผมก็เป็นนะ ผมต้องคอยเปิด taskmanager มาปิด process ที่ชื่อ steamwebhelper.exe มันค่อนข้างกินแรมเครื่องผมทำให้ค้าง
ปิดเฉพาะตัวที่คิดว่ากินเยอะ ตัวที่กินน้อยๆ ก็ปล่อยไปก้ได้ครับ ผมใช้วิธีนี้อยู่

merisa
5th May 2015, 07:49
ไวรัส หรือไม่ก็ Driver เก่าไป