PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามคำถาม 2 คำถามครับ เกี่ยวกับ Mainboard

totosaenharn
2nd October 2011, 21:03
คำถามแรก

คือระหว่างตัว Mainboard ของ บริษัท Asus กับ บริษัท Gigabyte บริษัทไหนดีกว่ากันครับ

คำถามที่ 2

แล้วระหว่าง ชิปเซต P67 กับ Z68 นี่ตัวไหนลากได้ไกลกว่ากันครับ

Blizt
2nd October 2011, 21:10
1.อันนี้ผมไม่รู้เหมือนกันว่าอันไหนดีกว่ากันคอมเครื่องเก่าเคยใช้gigabyteแต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ASUS
เห็นเค้าว่าของASUSดีกว่า เพราะมีราคาที่สูงกว่า แต่ของที่แพงกว่าจะดีกว่าจริงหรือไม่อันนี้ผมไม่รู้แต่ถ้ามีตังพอก็เลือกASUSไปเลย ถ้างบน้อยก็gigabyteก้ได้
ใช้มาทั้ง2ตัวก็ไม่เห็นเคยเจอปัญหาอะไรนะ

2. P67 กับ Z68 ลากได้เท่ากันแทบจะเหมือนกันอย่างกับแกะเลยประสิทธิภาพพอๆกัน แต่Z68เป็นตัวใหม่กว่าเพราะผลิตทีหลัง และมีการ์ดจอออนบอร์ดในตัว
P67ไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดจึงราคาถูกกว่า แค่นี้แหละ คล้ายๆกับความเห็นข้อแรกถ้าตังเหลือก็เอาZ68ไปเลย งบน้อยก็P67ก็พอเพราะแทบจะไม่ต่างกันเลย