PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Window 8.1 มัปัญหา hdd วิ่ง 100%ครับ

mohawke
2nd May 2015, 13:08
เจอปัญหานี้มานานแล้วครับ ตอนนี้พึ่งเปลี่ยนฮาสดิสมาใหม่ ก็ยังเป็น
อาการมันจะเป็นช่วงเล่นเกมหรือตอนบูทเข้าวินโดวแล้วก็ต้องเปิดบางโปรแกรม ไม่รู้ว่าเป็นที่ harkdisk หรือ window หรืออะไร รบกวนช่วยด้วยครับ
ลองทำตามวิธีในเนตปิด service บางตัว ก็ยังไม่ได้ตอนนี้กำลังลอง update window อยุ่ครับ

Dragonfa20
2nd May 2015, 13:14
ของผม 8.1 เหมือนกันแต่ไม่มีปัญหา นะครับถ้าเปิดไว้ เชยๆ วิ่ง 0-1% แต่ถ้า copy เครื่อยย้ายข้อมูล อะไรแบบนี้ hdd มันจะวิ่ง 100% เต้มอยุ่แล้วครับ
บางทีคอมคุณ อาจโดน ไวรัส ไม่ก็มีโปรแกรมเยอะ หรือโปรแกรมที่ทำงานเกี่ยวกับ hdd ตลอดเวลา หรือชั่วคราวอยุ่ ลอง เปิด Task manager
แล้วดู หัวข้อ Disk แล้วก็ ไล่ดูว่า ตัวไหนมันทำ งานกิน hdd ของคุณ อยู่ครับ

merisa
2nd May 2015, 13:49
เปลี่ยนเป็น SSD ซิ HDD ถ้าไฟไม่พอหรือ SATA หลวม มันดังแต๊กๆ แล้ว Windows จะถูก สตั้นไป หลายวิ

heroevil09
2nd May 2015, 14:48
ถามหน่อยนะครับ ไม่ทราบว่าโหลดบิทอยู่รึป่าว ถ้าโหลดลองสงสัยตอนเปิดเครื่องใหม่ โปรแกรมบิทอาจจะตรวจสอบไฟล์อยู่ก็ได้ครับ

มันเลยรัน 100 % ผมเป็นอยู่นะ ใช้ Bittorrent

อีกวิธีลอง HD Tune Benchmark ดูเลยครับ ถ้ามันวิ่งอยู่ที่ 60 แล้ว ตกไปอยู่ที่ 1-10 hdd อาจจะ มีปัญหาก็ได้นะ ลองดู

nekoload
2nd May 2015, 15:53
ผมก็เคยบอกแล้วว่า windows 8 , 8.1 มันห่วยให้รอ win 9 ไป(เปลี่ยนชื่อเป็น win 10 ซะงั้นแต่ยังอยากเรียก win 9)

ข้อเสีย windows 8 , 8.1
1.เหมือนใช้ harddisk ให้อ่านได้แค่ไฟล์ไฟล์เดียว ถ้าเปิดอะไรเยอะๆจากหลายๆที่พร้อมกัน
hdd จะไม่สามารถทำงานได้เต็มประสิทธิภาพเท่าที่ควร harddisk 100 ทั้งที่อ่านแค่ 0.1MB/s

2.เวลาเปิด update auto แล้วบาง service ที่เกี่ยวกับตัวอัพเดต
ชอบกิน harddisk 100 ทั้งที่บางทีอัพเดตไปแล้วต้องไปไล่ปิดเอง

3.windows defender ลบออกยาก (windows defender ป้องกันห่วยมากแค่ 85%เอง)
ซึ่งปกติควรจะต้อง 95% ขึ้นไปถึงจะดี http://chart.av-comparatives.org/chart1.php

ผมว่าถึงกับไล่ปิด service ไปบางตัว พวกโปรแกรมต่างๆก็ไม่น่าพลาดนะ
คงรู้แหละ Bittorrent หรือพวกย้ายไฟล์มันใช้ hdd เยอะ
แล้วเพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ไม่น่าเสียไม่น่าหลวมแถมไม่น่าจะเป็นอาการเดียวกันถึง 2 hdd ด้วยเป็นไปได้ยาก

อย่างว่าแหละ windows 8 น่าจะทำมาเพื่อรองรับ SSD ก็เป็นได้

miewzakup
2nd May 2015, 16:45
เป็นที่ service บางตัวครับ ของผมเป็นเหมือนกัน
https://www.youtube.com/watch?v=i_Sr1CgtO58
ลองดูตามนี้ครับ หรือถ้าไม่หาย ลองหาลิงค์อื่นๆ ดูครับ ของผมทำแล้วหายเลย

Miliardo
2nd May 2015, 17:09
windows เถื่อนหรือแท้ครับ ถ้าเถื่อนโหลดจากแหล่งที่ไว้ใจไม่ได้ก็ระวังพวกของแถมไว้ละกันครับ บางแหล่งฝังตัวขุด Bitcoin / ไวรัส มาให้ด้วย

แนะนำให้ลองโหลดตัวใหม่มาลงครับ

mohawke
6th May 2015, 16:04
ลองปิดserviceแล้วยังไม่หาเลยครับ

ในเครื่องไม่ได้ลงBITไว้ครับ