PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : wifi ชั้น 2 ครับ

Jabberwock
2nd May 2015, 22:19
ห้องนอนชั้น 2 รับสัญญาณได้เต็มนะครับแต่ speed ลดลงไป 10mb สมัครไว้ที่ 30mb ทำยังไงให้ชั้น 2 วิ่งเต็มได้บ้างไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

nakuno
2nd May 2015, 22:49
Powerline adapter ง่ายสุดไม่ต้องยุ่งยาก กดอ่านบทความครับ (http://xenonart.com/2014/03/22/add-wifi-powerline-extender/)
มีหลายยี่ห้อให้เลือกใช้ ถ้าสนใจก็หามาใช้เลย
ปล.เชื่อสิหลายคนลืมเจ้านี้ไปแล้ว

Jabberwock
2nd May 2015, 23:24
Powerline adapter ง่ายสุดไม่ต้องยุ่งยาก กดอ่านบทความครับ (http://xenonart.com/2014/03/22/add-wifi-powerline-extender/)
มีหลายยี่ห้อให้เลือกใช้ ถ้าสนใจก็หามาใช้เลย
ปล.เชื่อสิหลายคนลืมเจ้านี้ไปแล้ว

ที่ชั้น 2 ผมมีเบรกเกอร์สับปิดเปิดได้แบบนี้นี่ใช้ได้มั้ยครับเหมือนอ่านในกูเกิ้ลเขาบอกใช้ไม่ได้

Khow
3rd May 2015, 02:43
วิธีไม่ให้เสียความเร็วหรือเสียลงน้อย มีทางเดียวคือลากสายแลนด์จากโมเดมไปต่อเข้าเครื่องของคุณตรงๆหรือต่อเข้า router อีกตัวแล้วคุณเชื่อมต่อสัญญาณผ่าน router อีกตัว ซึ่งผมแนะนำกรณีที่ชั้นสองกับชั้นสามอยู่ห่างกันไม่เกิน 100 เมตร
Power Line ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่เพราะที่ผมอยู่ตอนนี้ใช้ power line ครับ สปีดของ power line ขึ้นอยู่กับรุ่นที่ใช้ด้วยยิ่งดียิ่งแพงแถมแพงกว่าสายแลนอีก ของผมเจอดับอนาถลิมิตความเร็วที่ 8Gbps จากเนตบ้าน 30Gbps ในขณะที่ range extender ผมทำความเร็วได้ที่ 30Mbps ยังกับต่อตรง (ผมต่อเนตผ่าน range extender โดยตรงครับไม่ได้ต่อผ่าน wifi ของ extender ซึ่งจะถูกลิมิตความเร็ว)
ผมเองใช้ทั้ง range extender และ power line เพราะที่บ้าน จุดอับสัญญาณเยอะมากๆ โดยเฉพาะห้องครัว

nakuno
3rd May 2015, 02:59
บ้านปูนก็งี้ล่ะครับ ขนาดบ้านผม ตั้ง wifi router ไว้ในห้องนอน ยกNBมานั่งเล่นในห้องน้ำ ก็แค่มีกำแพงปูน1ชั้น+กระเบื้อง แค่นี้ ความเร็วนิตกแบบเห็นได้ชัดเลย อย่างบ้านผมมีชั้นเดียว สบายใจหน่อย จุดอับมีน้อยนอกจากจะยกNBไปนั่งเล่นหน้าบ้านนี่ล่ะถึงกับบ่นเลยทีเดียว

kyor
3rd May 2015, 03:11
w309r+ จบงานครับ

Jabberwock
3rd May 2015, 07:45
w309r+ จบงานครับ

ความหมายคือเอารุ่นนี้ตั้งแทนตัวเดิมหรือเดินสายมาชั้นบนแล้วตั้งครับ

Jabberwock
3rd May 2015, 09:58
ความหมายคือเอารุ่นนี้ตั้งแทนตัวเดิมหรือเดินสายมาชั้นบนแล้วตั้งครับ

ok สรุปนะครับผมจะลองไปซื้อตัว powerline adapter zyzel4231 ตัวที่กระจาย wifi ได้มาลองเสียบดูก่อนตัวนี้ราคา 2390 jib น้าๆว่าตัวนี้เวิคไหมครับ

tkonline
4th May 2015, 23:52
:dance:music

kyor
5th May 2015, 00:09
เป็น รีพิกเตอร์ครับ เอาlan เข้า ครับ
ปล. ตอบกระทู้ช้าไปหน่อย