PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดไฟห้องน้ำ แล้วคอมดับอ่ะ เกิดจากอะไรหรอคับ

Nutt
2nd October 2011, 21:17
พอดีพี่ผมเค้านั่งเล่นคอมฯอยู่ดี แล้วแฟนเค้าเปิดไฟห้องน้ำ แล้วคอมฯมันก้อดับเลยครับ ดับแล้วก้อเปิดใหม่เอง

เหมือนเรากด รีสตาร์ท อ่ะคับ ไม่ใช่แค่ไฟห้องน้ำนะคับ ถ้าเราเปิดไฟตรงอื่นก็ดับครับ

ผมสงสัยอยู่ 2 อย่าง คือ ถ้าไม่เป็นที่ พาวเวอร์ ซัพพลาย ก็ เบรกเกอร์ที่หอของพี่เค้ารึป่าวครับ

ใช่รึป่าวก้อไม่รู้นะครับ เดาเอาอ่ะครับ

ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ เป็นไปได้ขอ สาเหตู และวิธีแก้ไขนะครับ

C4C4C4
2nd October 2011, 21:38
ไฟดับทั้งบ้านหรือยังไงครับ หรือ เปิดไฟห้องน้ำแล้วดับ ขอดูสเป็คซัพพลายหน่อยครับอุปกรณ์กี่ตัวบอกด้วย แต่ผมว่าไม่หน้าจะเป็นไปใด้เลยนะ
ระวังเรื่องฮาดดิษจะเดี้ยงเอานะครับเป็นแบบนี้บ่อยๆ

Nutt
3rd October 2011, 00:55
คอมดับครับ แล้วเปิดใหม่เอง เหมือนรีสตาร์ท

OmOMaNz
3rd October 2011, 02:34
มีงี้ด้วยหรอ บ้านผมมีอู่ มันมีเครื่องปั่นลม 4 สูบ เวลามันทำงานทีไฟกระชากทั่งบ้านคอมผมยังไม่ดับเลย แต่ผมมีสำรองไฟนะ คุณแค่เปิดไฟห้องน้ำคอมดับเลยหรอ ลองเอาเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นมาเสียบดูดิแล้วเปิดไฟห้องน้ำดูว่าดับป่าว

Hoster
3rd October 2011, 05:15
เกิดจากตัว พาวเวอซัพพลายครับ ดึงไฟไม่เสถียร หรืออาจจะเพราะมันเก่าแล้ว

บ้านผมก็เป็น เปิดไฟจุดอื่นที่ ลำโพง ดัง เหมือนๆจะดับ

บางครั้งดับเลยก็มีแล้วก็รีเครื่อง

จะบอกสาเหตุนะครับ เกิดจากที่ พาวเวอซัพพาย ดึงไฟไม่เสถียร ทำให้เวลาเราไปเปิดไฟจุดอื่น

ไฟมันจะถูกดึงไป ทำให้ไฟที่จ่ายพาวเว่อร์ซัพพลาย ขาดช่วงถ้าขาดไม่เยอะ เครื่องก็สามารถทำงานต่อได้

แต่ถ้าดึงเยอะมันก็เหมือนการที่ไฟตกนั้นแหละครับ

แนะนำให้เปลี่ยน ซัพพลาย ไม่ก็หา ตัวสำรองไฟมาใส่นะครับ

Nutt
3rd October 2011, 11:04
ครับ ขอบคุณครับ

GwareA7x
3rd October 2011, 11:28
โอ้วเป็นเหมือนผมสมัยก่อนเลย (ก่อนที่ยังไม่เปลี่ยน PSU) ผมก็เป็นเหมือนกันนะอาการผมเหมือนนายทุกอย่างขนาดเปิดไฟที่บันได จอดับปุ๊ปแล้วติดใหม่ น่าจะเป็นที่ PSU จ่ายไฟไ่ม่พอหรือไม่เสถียรแล้วหละ

เปลี่ยน PSU ใหม่เลยครับ

dunyaluck
3rd October 2011, 20:01
คงเปนที่ซัพพลายแหละครับ เปลี่ยนไปเลย หรือไม่ก้อซื้อ UPS (เครื่องสำรองไฟ) ซักเครื่องไปเลย เผื่อไฟที่บ้านคุณมันกระชากหรือไฟตหรือไฟดับ จะได้ตัดปัญหาไปเลยครับ