PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำวิธีนี้จะเปลืองค่าไฟมากน้อยแค่ไหนครับ

kimasd555
6th May 2015, 15:10
คือที่บ้านเปิดแอร์ทุกคืนอยู่แล้ว แต่เปิด2ตัว ตัวละห้อง ค่าไฟสองพันกว่าบาท

แต่ผมอยากเปิดช่วงเย็นครับ เปิดใว้สัก2ชม.พอเริ่มเย็นก็ปิดใช้พัดลมแทนแบบนี้จะเปลื่องไฟเพิ่มมากไหมครับ

Eucliwood Hellscythe
6th May 2015, 15:20
ถ้าใช้น้อยลงมันก็คงเพิ่มอยู่หรอกนะ 5555+

KuroroX
6th May 2015, 15:23
ค่าไฟเพิ่มแน่นอนครับแต่ใช้วิธีนี้ก็ดีแล้วครับประหยัดสุดๆ แต่ผมใช้ตอนจะตอนเลยทีเดี๋ยวเปิดแอร์ 28 + กับพัดลมอีกตัวแล้วตั้งเวลาปิดแอร์ไว้ชั่วโมงนึ่งหลับไปแบบสบายๆครับไม่ต้องกลัวค่าไฟแพงมาก

F.Syndome
6th May 2015, 15:28
ถ้าผมจำไม่ผิดเนี้ย วันจะมีเว๊ป เกี่ยวกับการคำนวณค่าไฟฟ้าอยู่ครับ ลองดูครับ แล้วลองเอาปัจจัยต่าง ๆ ของ ท่าน ใส่ลองไปดูเช่น เดือนนี้เปิด แอร์ ไปเลย คำนวณออกมาได้เท่าไร กับ เปิดสลับกัน คือแอร์ ตามด้วยพัดลม ได้เท่าไร เปรียบเทียบเอาเองครับ ขอบคุณมากครับ