PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับปัญหา GTX 970 เรื่อง VRAM 3.5 GB ครับ

manya456
8th May 2015, 22:36
เกี่ยวกับปัญหา GTX 970 เรื่อง VRAM 3.5 GB อะครับ ได้ยินแว่วๆว่ามีปัญา พอดีกำลังจะจัด เลยอยากรู้ว่า มันได้รับการแก้ไขหรือยัง ?

ถ้ายัง พอแนะนำตัวที่ราคาใกล้เคียง (ไม่เกิน 13500) ให้หน่อยครับ และขอเรื่อง PSU ไม่เกิน 3500 ด้วย

ขอบคุณครับ

tanutpop
8th May 2015, 22:46
ผมก็ใช้อยู่ไม่เห็นมีปัญหาไรเลยครับพึ่งซื้อหมาดๆ ใช้ psu 500w 80+

LucifeX
8th May 2015, 23:12
มันไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ ปัญหามันอยู่ที่ทาง Nvidia เขาแจ้งว่า 4Gb ใช้ได้จริง 3.5Gb อีก 0.5Gb มีอยู่จริง แต่ใช้งานไม่ได้ เป็นการตลาด แต่มันก็ยังแรงสมราคา ผมก็ใช้อยู่ GTA V นี้สวยๆสุดๆยังสบายอยู่ครับ ^^

manya456
9th May 2015, 03:28
โอเคครับ ขอบคุณทุกความเห้นครับ เดวจะจัดมาอัพคอมจะหน่อย GTAV ปรับ low ที ภาพเป็น Gen เก่าเลย

nekoload
9th May 2015, 12:28
เห็นว่ามันจะไม่แก้นะครับเรื่อง 3.5 GB แล้วถ้าเกิดปรับภาพสูงสูงจนใช้ vram เกิน 3.5 GB จะเห็นผลต่างแน่นอนครับ
ซึ่ง 1080p high สำหรับ gta v เกินได้สบายๆ ถ้าเปิดพวก fxaa msaa aa ถ้า very high นี่ไม่ต้องพูดถึง
ซึ่งเกมปกติจะต้องใช้ความละเอียดที่ 4K ขึ้นแต่ gta v ไม่ใช่แบบนั้นใช้ vram สมเป็นเกม next gen จริงจริง
จะทำให้ vram ที่มีไม่พอไปใช้ ram กับ cpu แทนครับแน่นอนครับผลที่ตามมาต้องซื้อ ram เพิ่มครับ

แต่ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ว่าต้องปรับอะไรบ้างถึงจะใช้เกิน 3.5GB แนะนำว่าลองไปถามจากกระทู้นี้ดูครับ
แล้วก็ video memory ที่มันแสดงตรงหน้า setting ผมว่าอย่าไปเชื่อมาก
ขนาด System Requirements Recommended 8 GB ตามที่บอกยังเอาไม่อยู่เลย
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=250392

เพราะส่วนตัวไม่มีการ์ดจอแรงแรงให้ทดสอบ แล้วก็ที่ดูเขาทดสอบกันส่วนใหญ่ก็แสดงผลแต่ fps กัน
ส่วนเรื่อง vram ใช้ตรงตามที่ตั้งไว้มั๊ยนี่แทบไม่มี

Pondparis
9th May 2015, 12:35
ตอนนี้เห็นบอกว่า ออกไดร์เวอร์มาบล็อคแรม
ก็คือมีแรม 3.5 GBนั่นแหล่ะไม่มีปัญหาอะไร

nekoload
10th May 2015, 01:39
ตอนนี้เห็นบอกว่า ออกไดร์เวอร์มาบล็อคแรม
ก็คือมีแรม 3.5 GBนั่นแหล่ะไม่มีปัญหาอะไร

ไม่แก้ของผมหมายถึงว่ามันใช้ได้แค่ 3.5 GB นั่นแหละทั้งที่มี 4GB จริงๆ
แถมมีคนบ่นอีกว่า driver บางเวอร์ชั่นไม่ block ให้ด้วย

แล้วดูสิ GTA V ซด vram เป็นน้ำเลย 4 GB ยังไม่พอครับ 3.5 GB รับรองไม่เหลือครับ
แม้ว่าจะปรับกราฟฟิกไม่ถึง 4K ก็ตามครับ

แต่ผมว่าช่วงนี้ซื้อการ์ดจอไม่ค่อยคุ้ม ผมว่ารอดีกว่าสำหรับช่วงนี้ เหมือนพยายามออกช้าๆ กักๆ ยังไงก็ไม่รู้