PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปุ่ม esc เสียต้องเปลี่ยนอะไรยังไง ใช้โน๊ตบุ๊คครับ

escess1991
10th May 2015, 11:29
ตามนั้นเลยครับ คือปุ่ม Esc มันเสียมานานละ ไอ้เราก็ไม่เคยสังเกตุ พอเล่นเกมเท่านั้นแหละ กดไม่ขึ้น

ผมอยากสอบถามว่า ต้องเปลี่ยนหรือซ่อมยังไงครับ ทำเองได้มั้ย หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะปุ่มได้ หรือต้องเปลี่ยนยกแผง ถ้ารู้ราคาด้วยจะดีมากเลยครับ

วานผู้รู้แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

`Hell
10th May 2015, 11:38
น่าจะต้องยกแผงเลยครับ ของผมก็เสียไปถามช่างเค้าบอกต้องเปลี่ยนยกแผง ไม่รู้รุ่นอื่นเป็นเหมือนกันหรือปล่าว

dojo123753951
10th May 2015, 12:58
ใช้นี่เลยครับโปรเปลี่ยนปุ่มhttp://keytweak.en.softonic.com/

nekoload
11th May 2015, 07:06
ตามนั้นเลยครับ คือปุ่ม Esc มันเสียมานานละ ไอ้เราก็ไม่เคยสังเกตุ พอเล่นเกมเท่านั้นแหละ กดไม่ขึ้น

ผมอยากสอบถามว่า ต้องเปลี่ยนหรือซ่อมยังไงครับ ทำเองได้มั้ย หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะปุ่มได้ หรือต้องเปลี่ยนยกแผง ถ้ารู้ราคาด้วยจะดีมากเลยครับ

วานผู้รู้แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ถ้าวงจรเสียเปลี่ยนยกแผงอย่างเดียวครับ คือกดแล้วปุ่มเด้งตามปกติแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
แต่ถ้ายางเสียสามารถยืมตัวอื่นที่ไม่ได้ใช้มาใส่ได้ครับ แต่ว่าโน้ตบุ๊คส่วนใหญ่ได้ใช้ทุกปุ่มเลย
แต่วิธีค่อนข้างยุ่งยาก ต้องใช้กาวตราช้างติดสำหรับเปลี่ยนยาง

แล้วราคาจะอยู่ที่ประมาณ 500-1000 บาทขึ้นอยู่กับรุ่นยี่ห้อ แล้วก็มีภาษาไทยในแป้นรึเปล่า
ส่วนใหญ่มักจะซื้อ keyboard แบบปกติมาต่อเพิ่มเองเพราะสะดวกดีไม่ต้องแกะเครื่องและราคาถูกกว่า

แล้วปุ่มกด esc มันไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่ผมว่าอย่าเพิ่งเปลี่ยนเลย ใช้เล่นเกมด้วย