PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนผู้รู้เรื่องคอม เข้ามาช่วยผมหายเซ็งทีนะครับบบ

devilparm
10th May 2015, 22:56
คือ คอมพิวเตอร์ ตัวรักของผม อยุ่ดีๆ มันก็มีอาการแปลกๆ

อาการคือ ตอนเปิดเครื่องปกติ แต่บางครั้งจะไม่ได้ยินเสียง ติ๊ด และจอภาพ ก็เป็น No Signal ด้วย

และ ถ้ากดปุ่มบนเคสเพื่อ รีสตาร์ท บางทีก็จะเข้า วินโดวได้ครับ แต่ปัญหาคือ เล่นไปสักพัก จะมีอาการ ค้างไปเฉยๆเลย

เม้าขยับไม่ได้หน้าจอหยุดอยุ่กับที่ เหมือนโดน Frost Driver ต้องกดปุ่ม Power เพื่อ ปิด อย่างเดียวเลยครับ

บางที ผมไม่ได้ปิดสวิทปลั๊กที่ สายPowerหลัก แต่ผม เอาปลักต่อ ที่เสียบสาย Powerหลัก ไปเสียบปลั๊กไฟบ้าน คอม มันก็จะติดมาเอง โดยไม่ต้องกดเปิด

เมื่อวาน พึ่ง เอา เคส กับ จอ ไปที่ร้าน Advice และไปเอากลับมาวันนี้ อาการก็เป็นเหมือนเดิม แต่ช่างกลับบอกว่า คอม กับ จอ ผม ปกติ ไม่มีอะไรที่เป็นปัญหา

แต่เอากลับมาลอง วันนี้ก็ เหมือนเดิมเลย เลยอยากรู้ว่ามันเป็นอะไรกันแน่ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยให้ผมสบายใจทีนะครับ

spec core i5 3.3ghz vga amd hd อะไรจำไม่ได้ครับ คอมมันพัง ใช้โน๊ตบุค เปิดหัวข้อ

manhantun01
10th May 2015, 23:00
แรมมีปัญหาหรือปล่าวครับ
ลองเอาออกมา แล้วเอายางลบถูๆตรงขอบทองเหลืองให้สะอาดครับ
แล้วเอากลับไปเสียบให้แน่นๆ

devilparm
10th May 2015, 23:01
ครับ เดียวลอง พรุ่งนี้ เดียวจะแจ้งอีกที นะครับ ขอบคุณสำหรับ คอมเม้นครับ

best147147
11th May 2015, 00:07
น่าจะเป็นที่เเรมนะครับ ผมก็เคยเป็นเหมือนกัน ลองเช็ดๆเอายางลบถูๆ ดู ใส่ใหม่

sk007
11th May 2015, 08:59
อาการอย่างนี้ลองถอดแรมมาขัดขาแรมด้วยยางลบ หรือถ้ายังไม่หาย (ถ้าเครื่องมีการ์ดจอ/ซาวด์การ์ด) ก็ให้ถอดออกมาใช้ยางลบขัดที่ขา เสียบเข้าไปใหม่นะครับ
แล้วก็อย่าลืมบริหารจัดการเครื่องตามวีดีโอนี้ดูนะครับ CLICK HERE (https://www.youtube.com/watch?v=RzoFiPgpl1k)

jo2014
11th May 2015, 17:31
ทำตามแร้ปบนๆแล้วใช้ได้ยัง
เฮ้อ....อุตส่าแบก เอา เคส กับ จอ ไปที่ร้าน Advice มันก็ไม่ได้ผลอะไร แย่จัง อย่างว่า Advice ยังไม่ถึงกับช่าง
อาการเส้นผมบังภูเขา ค่อยๆไล่ไปครับ
แรม หากมี 2 ตัว ถอดมาลองใส่ทีละตัวครับ (กดให้แน่นๆ)
การ์ดจอ ลองถอดออก เสียบออนบอร์ดแทน
รื้อเป็นไหมครับ เอาออกมาลองนอกเคส เลย
เช็คสายทุกสายว่าต่อไว้หลวมปาว เล่นไปแล้วค้าง นี่ hdd ก็น่าคิด
ไม่ไหวจริงๆ หาช่าง เก่งๆใจเย็นๆ เช็คให้ดีกว่าครับ

merisa
11th May 2015, 17:58
สาย HDD หลวมป่าว เช็คดู สายไฟ