PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : "ให้จำนวนของไฟแดงแบบสวนทางกับวินัย"

Eucliwood Hellscythe
12th May 2015, 10:24

ตามนั้น

ประเทศไทยทั้งประเทศอาจมีความต้องการสัญญาณไฟประมาณ 30,000 ถึง 70,000 จุด

บางคนอาจจะคิดว่า "ถ้าวินัยเราดี เราก็ไม่ต้องทำอย่างนั้นหรอก"

นั่นสินะ แล้ววินัยเราดีหรือเปล่านะ?

เรื่องตัวเลข 70,000 นี่ผมคำนวนจากความต้องการสัญญาณไฟในพื้นที่ของหมู่บ้านตัวเอง

ซึ่งผมได้ตัวเลขมาคือ 22 จุด แล้วผมลองคำนวนต่อไปอีก

หมู่บ้านผมเป็นเพียงแค่หมู่บ้านเล็กๆ ในประเทศอันกว้างใหญ่ซึ่งมีจำนวนหมู่บ้านมากถึง 74,596 หมู่บ้าน

ผมอยากจะเฉลี่ยให้หมู่บ้านละ 1 จุด ถ้าหมู่บ้านไหนไม่ต้องการ ก็ทบไปหมู่บ้านอื่น

การติดตั้งสัญญาณไฟในจำนวนนี้ขึงมีค่าเฉลี่ยไม่ถึง 1 หมู่บ้านต่อหนึ่งสัญญาณไฟเสียด้วยซ้ำถึงแม้ว่าจะไปยัง Maximum Amount แล้วก็ตาม

การติดสัญญาณไฟแบบสวนทางกับวินัยอาจจะทำให้ต้องติดตั้งในจำนวนที่มากแต่มันก็จะส่งผลดีต่อวินัยที่ดีขึ้นของคนไทย

วินัยก็เหมือนฟันที่ไม่เรียงแถวตรง จึงต้องมีเหล็กดัดฟัน

ภาคผนวก : สถานที่ติดตั้งสัญญาณไฟ 22 จุดของอำเภอกุมภวาปี (A คือสถานที่มีสัญญาณไฟแล้ว)

bulakorn123
12th May 2015, 17:55
หากคุณขับรถจริง จะรู้ว่าไฟจราจรมันไม่ได้ช่วยให้มีระเบียบแก่ผู้ขับขี่ได้หรอกนะ

เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับอารมณ์และจิตใจผู้ขับทั้งสิ้นครับ

แล้วก็เรื่องอื่นๆสารพัดปัญหาในประเทศไทยที่คุณโพสกระทู้ไป ผมอยากจะบอกว่า

อย่านำความหลงรักการ์ตูนพร้อมกับความพัวพันในประเทศที่พัฒนาแล้วมาเปรียบเทียบดีกว่าครับ

เพราะเศรษฐกิจไทยตอนนี้ก็มีปัญหามามากพอแล้ว อย่าเพิ่มมันขึ้นมาเลย

ลองหาข้อดีๆในประเทศเรามาแชร์กันดีกว่า ผมเชื่อว่ามันต้องมี และคุณก็เก่งทางด้านการสังเกตซะด้วย

ยอมรับในชีวิตจริง อย่ามองแต่ข่าวร้ายทางโซเชียลอินเตอร์เน็ต เพราะข้อดีเขาไม่ลงกัน เพราะคนไทยไม่นิยม จ้องจับผิดลูกเดียว

ผมเชื่อว่าคุณหาได้แน่นอน ลองดูครับ ทัศนคติคุณจะอยู่ในเชิงบวก

oniwaga
12th May 2015, 21:59
แทนที่จะทำไฟแดง บางจุดทำเป็นวงเวียนง่ายกว่าครับ เพราะน้อยคนจะฝ่าขึ้นบนวงเวียน
รึถ้าย้อนศรวงเวียน เกิดอุบัติเหตุ ก็ดูง่ายกว่าไฟแดง เพราะสัญญาณไฟไม่อยู่นิ่ง แต่นี่เห็นชัดเจน

Patrenko
13th May 2015, 00:54
ปีหน่าลงเขตไหนพี่ทิดเดี๋ยวจิพาเเหมะไปกาให่