PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บ่นครับ เข้ามาคุยกัน เรื่องพวก IT นี่ มันข่างเยอะจริงๆ ( แต่ก็มีสเน่มาก )

L4ST7T4ND
14th May 2015, 02:20
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/1/17/DWave_128chip.jpg

ครับ

ผมเป็นคนสนใจพวกนี่แหละครับ Hardware ต่างๆ เหมือนกับหลายๆคนในที่นี้ที่น่าจะคล้ายๆกัน ( ไม่งั้นไม่มาอยู่ทีนี้หรอกจริงไหม :o )

( จริงๆก็สนพวก Software และการเขียนโปรแกรมและ Hacking พวก Network
แต่ผมคิดว่าลึกขนาดนั้นต้องมีการเรียนเป็นเรื่องเป็นเรียน มีความเก่ง ใช้เวลาศึกษานานมาก ประสบการณ และอื่นๆ เลย ข้ามๆไปครับ )

เริ่มแรกผมจะจัดคอม ก็เข้ามางงๆ ตามอ่านตามถามโน่นนี้
เอาเข้าจริงๆกว่าจะได้ก็ใช้เวลาศึกษาประมาณ 2-3 อาทิตยเลย

อะไรพวกนี้ผมว่ามันมีเสน่หมากนะ ผมเองตอนนี้ยังไม่รู้อะไรชำนาญสักอย่าง แต่ก็สนใจหลายอย่างมาก
ว่าอะไรคืออะไร ต่อกันยังไง ทำงานยังไง และซึ่งด้านลึกๆที่แยกไปอีกเช่น
เซียน SSD, เซียน CPU-APU, เซียน VGA, เซียน Monitor, เซียน OC, เซียนชุดน้ำเปิด
และไหนจากพวกค่อนไปทางหูฟังเช่น Sound Card หุฟัง พวก DAC พวก AMP อีก
( พวกเสียง ผมเคยไปเกาะๆมั่นคงดู เทพเยอะมากครับ เค้าคุยอะไรกันบางทีผมก็ไม่รู้เรื่องเลยสักประโยค ศัพทเฉพาะมาเต็ม )
ส่วนคอมผมก็เกาะทีนี้ไม่ก็ ocz เอา ว่าเค้าคุยอะไรกัน เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

เรียกได้ว่า น่าสนใจทุกอย่างเลย แต่ก็ไม่ใช่ว่าแปปๆก็เข้าใจ ก็ศึกษาก็รู้ลึก
ต้องใช้เวลา บางครงั้ก็ต้องไปนั่งอ่านเว็บตปท.เป็นภาษาอังกฤษ

ที่สำคัญอีกอย่างคือเงินครับ อันนี้ไม่เกี่ยวกะหัวข้อนะ
แต่มันต้องใช้เงินไม่น้อยเลย ที่จะใช้ความรู้ที่มา มาซื้อของพวกนี้ มาแต่ง มามีความสุขในการอยู่กับมัน :p

สรุปคือ ผมรู้สึกร้อนรนที่จะอยากมีความรู้กับเรื่องพวกนี้แล้วล่ะครับ

ท่านๆสนใจด้านไหนกันบ้างก็มาแชร์คุยกันได้นะครับ :bye

nakuno
14th May 2015, 03:25
ผมเองบอกตามตรงก็ไม่ได้มีความรู้อะไรแบบเจาะลึกเลย ที่ตอบคนอื่นทุกวันนี้ก็มาจากการที่เจอกับตัวทั้งนั้นอันใหนไม่เคยเจอก็ถามๆเอาจากคนรู้จัก ถ้าไม่มั่นใจผมก็ไม่ตอบเลย ^^ แต่ถ้าถามผมว่าอยากมีความรู้เพิ่มใหมใครๆก็อยากมีครับ "หาความรู้ใส่หัวมากๆมันไม่เน่าไม่บูดนิ" ใช่ป่ะล่ะ
ส่วนตัวผมเริ่มจากเล่นเกมส์->ประกอบคอม เรื่องซ่อม แกะ แงะ แคะ กลไกพวกนั้นผมไม่ค่อยถนัดเพราะเป็นคนอารมณ์ร้อนนั่งจดจ่อรึให้มาใช้ความคิดอะไรนานๆไม่ค่อยได้ ^^ (เคยทุบ7790พังยับคามือมาแล้ว) ทุกวันนี้ผมชอบที่จะศึกษาอย่างเดียว เสพจากแหล่งข่าวมั่งหาอ่านจากบทreviewมั่ง รึไม่ก็ถามจากเพื่อนที่ต่างประเทศมั่ง(พวกนี้มันเป็นBlogger) จะให้เราตามซื้อทุกช๊อดเพื่อเอามาศึกษาคงไม่ใหว
ถ้าอยากเรียนรู้จริงๆผมว่าไม่จำเป็นต้องลงทุนก็ได้ครับถ้าสนใจสิ่งใหนจริงๆเรียนรู้จากสื่อ-หนังสือ เมื่อไม่เข้าใจตรงใหนค่อยมาตั้งคำถามกับผู้ที่เค้าเก่งด้านนั้นๆอีกที "ค้นหาและศึกษาเอง ไม่รู้ตรงใหนค่อยถาม"

diippyjas
14th May 2015, 10:58
ผมเรียนอิเล็กยังไม่รู้อะลึกๆเลย แค่ประกอบคอมเป็นอย่างเดียว55

ballba
15th May 2015, 03:26
เรื่องฮาดแวผมว่ามันไม่มีอะไรมาก เข้าใจง่ายครับ ศึกษาเองได้
แต่ซอฟแว ระบบ มันลึกและกว้างไปกว่านั้น
ผมเรียนไอทีอยุ่ไม่มีฮาดแวสักตัว มีแต่เขียนโปรแกรมเขียนเวป
ไอพวกแผงวงจรกับการทำงานแต่ละอย่างเรียนอยุ่นะแต่ไม่เคยสนใจ 555 ส่วนใหญ่ผมทุ่มกับวิชาเขียนเว็บมาก