PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยตัดสินใจให้การเลือกงานใหม่ทีครับ

takumi619
16th May 2015, 18:25
ช่วยตัดสินใจให้การเลือกงานใหม่ทีครับ
ตอนนี้ผมลังเลไว้อยู่ 2 ที่
ที่แรก = แถวสีลม BTS ศาลาแดง เงินเดือนประมาณ 16K โบนัส 4 ครั้งต่อปี
ที่สอง = แถว Airport Link หัวหมาก เงินเดือนประมาณ 17.5K โบนัส 2 ครั้งต่อปี
บ้านผมอยู่ทุ่งครุ ประชาอุทิศ
ช่วยแนะนำทีนะครับ ว่าผมควรจะเลือกที่ไหนดีครับ

oBenjungo
16th May 2015, 19:33
แล้วโบนัสอันไหนเยอะกว่ากันครับ ผมว่า 4 ครั้งก็น่าสนนะครับ โบนัส เงินเดือนน้อยกว่าหน่อยก็ไม่เป็นไร

makito
16th May 2015, 19:38
ดูจำนวนโบนัส , โอกาสก้าวหน้าในหน้าที่ , และก็ความสะดวกในการเดินทาง ครับ

nakuno
16th May 2015, 20:03
อย่ามองที่โบนัสเลย จะมาถี่หยิบหยอย4/ปี รึมาเป็นก้อน2/ปี มันไม่ต่างกันหรอกครับ ที่ใหนสะดวกกับการเดินทาง สะดวกกับการใช้ชีวิตประจำวันของคุณก็เลือกที่นั่นเหะครับ

takumi619
16th May 2015, 20:55
อย่ามองที่โบนัสเลย จะมาถี่หยิบหยอย4/ปี รึมาเป็นก้อน2/ปี มันไม่ต่างกันหรอกครับ ที่ใหนสะดวกกับการเดินทาง สะดวกกับการใช้ชีวิตประจำวันของคุณก็เลือกที่นั่นเหะครับ

ถ้าสะดวกกับการเดินทาง ก็ต้องเป็นสีลมอะครับ นั่ง BTS ถึงเลย
ส่วนอีกที่จะลำบากหน่อยเพราะต้องนั่ง Airport Link ไปลง สถานีหัวหมาก ครับ

takumi619
16th May 2015, 20:59
ดูจำนวนโบนัส , โอกาสก้าวหน้าในหน้าที่ , และก็ความสะดวกในการเดินทาง ครับ

สะดวกกับการเดินทาง ก็ต้องเป็นสีลมอะครับ นั่ง BTS ถึงเลย ตำแหน่ง Helpdesk ไม่รู้ว่าจะต่อยอดได้ไหมอะครับ

takumi619
16th May 2015, 21:09
ปัจจุบันนี้ผมเป็น outsource ที่บริษัทแห่งหนึ่ง เงินเดือนอย่างเดียว 18K แต่ไม่ประจำ
ผมควรจะทำที่นี้ต่อไปไหมหรือจะย้ายไปทำ 2 ที่ ที่ผมกล่าวถึงดีครับ
ผมคิดหนักมากเลยครับ

shisaku
16th May 2015, 21:38
ดูโบนัสด้วยว่าเค้าให้เท่าไร อันไหนมีแนวโน้มว่าจะได้เยอะบ้าง อย่างที่ผมทำได้ปีละ 2 ครั้ง แต่ กลางปี x2 ปลายปี x4 งี้ ผมก็เลือกแบบนี้นะ

...แต่!!!! มีข้อแม้ คือจะต้องเป็นพนักงานประจำ ซึ่งเกณฑ์มหาโหดมาก ใช้เวลาพิสูจ 2 ปีอะของผม ไม่ขาด ไม่ลา ไม่ป่วย ไม่สาย เหอๆ เหนื่อย แต่พอผ่านแล้วก็คุ้ม ทีนี้ละ จะลาให้กระจุย ฮี่ๆๆ

ต้องถามดูครับว่าเกณฑ์การประเมิณเป็นประจำมีอะไรบ้าง ใช้เวลาเท่าไร มีข้อจำกัดไหม มีแนวโน้มว่าเค้าจะรับไหม ถ้าเข้าไปแล้วไม่มีโอกาสเป็นประจำก็ไม่แนะนำครับ มันไม่คุ้มในระยะยาว แล้วโบนัสก็ได้น้อยด้วย อย่างของผมถ้าไม่เป็นประจำก็ได้แค่ x1 ทั้งกลางปีและปลายปี แต่มันก็มีได้เงินเพิ่มมาหลังจากผ่าน Contact 18 เดือนคือจะได้เงิน x3 มา แล้วหลังจากนั้นก็เข้าสู่ช่วงประเมิณว่าจะผ่านเป็นประจำหรือต่อสัญญาอีก 18 เดือน
ที่จะแนะนำคือให้ดูรายละเอียดตรงนี้มากกว่าจำนวนโบนัสครับ ดูว่าเค้าใช้เกณฑ์ประเมิณนานแค่ไหน กี่เดือน อะไรยังไง ถามดูครับ

nakuno
16th May 2015, 22:41
แปลกเป็นที่ผมคนเดียวรึป่าว(โรคจิตอิสระ)เมื่อก่อนเวลาหางานไม่เคยมองที่เงินเดือนกับโบนัสเลย แต่ชอบมองที่ตรงใหนเราทำแล้วสบายใจมีความสุขพอใจกับมันแบบไม่รีเครียจมีความเป็นกันเองในแผนกงานนั้นๆผมก็ทำที่นั่นล่ะ
ถ้าจะหางานแล้วเน้นจากโบนัสรึว่าผลตอบแทนจากการเหน็บเหนื่อยท่าน shisaku แนะนำได้ตรงตัวแล้วครับ

ปล.ตอนนี้ผมมีธุระกิจของตัวเองเลยสบายไปล่ะ :pleasantry
ปล2. บางครั้งผมก็แนะนำอะไรแบบผ่าเหล่าผ่ากอก็ต้องขออภัยด้วย(มันเป็นสันดารอิสระ)

Lazlo
16th May 2015, 22:50
แปลกเป็นที่ผมคนเดียวรึป่าว(โรคจิตอิสระ)เมื่อก่อนเวลาหางานไม่เคยมองที่เงินเดือนกับโบนัสเลย แต่ชอบมองที่ตรงใหนเราทำแล้วสบายใจมีความสุขพอใจกับมันแบบไม่รีเครียจมีความเป็นกันเองในแผนกงานนั้นๆผมก็ทำที่นั่นล่ะ
ถ้าจะหางานแล้วเน้นจากโบนัสรึว่าผลตอบแทนจากการเหน็บเหนื่อยท่าน shisaku แนะนำได้ตรงตัวแล้วครับ

ปล.ตอนนี้ผมมีธุระกิจของตัวเองเลยสบายไปล่ะ :pleasantry
ปล2. บางครั้งผมก็แนะนำอะไรแบบผ่าเหล่าผ่ากอก็ต้องขออภัยด้วย(มันเป็นสันดารอิสระ)

พี่ทำอะไรเหรอครับ

takumi619
16th May 2015, 23:24
ผมเป็น outsource ที่บริษัทแห่งหนึ่ง เงินเดือนอย่างเดียว 18K มีสวัสดิการเหมือนกับที่อื่นๆคือ ลาป่วย ลาพักร้อน ลาบวช โบนัสคือทำ 11 เดือน + 1 เดือนครับ
ผมควรจะออกไปหางานที่เป็นประจำดีไหมครับ

nakuno
16th May 2015, 23:26
พี่ทำอะไรเหรอครับ

ร้านขายแมลงสาบทอดครับ สนใจใหมผมขายแฟรนไชค์ให้ !!^^!! :declare

ผมเป็น outsource ที่บริษัทแห่งหนึ่ง เงินเดือนอย่างเดียว 18K มีสวัสดิการเหมือนกับที่อื่นๆคือ ลาป่วย ลาพักร้อน ลาบวช โบนัสคือทำ 11 เดือน + 1 เดือนครับ
ผมควรจะออกไปหางานที่เป็นประจำดีไหมครับ

ถ้าถามแบบนี้ผมว่าคุณต้องถามตัวเองว่า ทุกวันนี้คุณพอใจและมีความสุขในงานของคุณใหม? เงินที่ได้จากงานปัจจุบันมันพอกับความเป็นอยู่ปัจจุบันของคุณใหม?
แน่นอนว่าลูกจ้างชั่วคราว กับ ประจำมันต่างกันมาก แน่นอนถ้าจะให้แนะนำจริงๆจังๆก็ต้องแบบประจำอยู่แล้ว แต่อย่างที่รู้กันการจะเป็นลูกจ้างประจำแบบเต็มตัวนั้นมันต้องแลกมาด้วยความอดทนอย่างสูง ถ้าคุณทนรับช่วงพิสูจน์ตัวเองได้คุณก็สบายได้ในสิ่งที่ต้องการ และยังเป็นตำแหน่งที่มั่งคงกว่าลูกจ้างชั่วคราวเยะครับ ไปสมัครเลยครับ

ลืมบอกไปครับ ประสบการณ์ 3 ปี ถ้าไปสมัครควรจะได้ฐานเงินเดือนที่เท่าไรครับ

อันนี้ผมก็ไม่รู้ครับเพราะฐานเงินเดือนแต่ละบริษัทมันไม่เท่ากัน อย่างบริษัทเมื่อก่อนที่ผมสมัครคือ 12k ทำสองปีอัพ ปรับเป็น14k ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับหลักเกณฑ์ของบริษัทนั้นๆอีกที

ปล.เวลาสมัคร-สัมภาษณ์ อย่าถามเรื่องเงินๆทองๆก็แล้วกัน ขอให้ประสบความสําเร็จครับ ^^

takumi619
16th May 2015, 23:36
ลืมบอกไปครับ ประสบการณ์ 3 ปี ถ้าไปสมัครควรจะได้ฐานเงินเดือนที่เท่าไรครับ

takumi619
17th May 2015, 20:14
เข้ามาแนะนำให้ทีครับ

sattawat1979
17th May 2015, 21:38
ทำงานดูที่ความสบายใจเป็นหลักครับ ส่วนเรื่องเงินค่อยตามมา

งานเงินเดือนเยอะแต่ถ้าเครียดมากๆแล้วจะทำได้นานเหรอครับ?? สุดท้ายทดแรงกดดันไม่ได้ ก็ลาออกมาอยู่ดี

ทำที่สบายใจดีที่สุด อยากทำอะไรทำ ถ้าเราทำได้ดีเดี๋ยวเงินก็ตามมาเอง

ในความคิดผมเห็นว่า ''ทำธุรกิจส่วนตัว'' ดีที่สุดครับ ได้มีเวลาเป็นของตัวเองด้วย เป็นชีวิตที่เราเลือกออกแบบเองได้ มีความสุขกว่าเยอะ

ตอนนี้ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ แต่ไม่เกินปีนี้ ผมจะรับธุรกิจรับเหมาต่อจากพ่อแล้วครับ ตั้งใจไว้แล้ว

takumi619
18th May 2015, 12:08
ทำงานดูที่ความสบายใจเป็นหลักครับ ส่วนเรื่องเงินค่อยตามมา

งานเงินเดือนเยอะแต่ถ้าเครียดมากๆแล้วจะทำได้นานเหรอครับ?? สุดท้ายทดแรงกดดันไม่ได้ ก็ลาออกมาอยู่ดี

ทำที่สบายใจดีที่สุด อยากทำอะไรทำ ถ้าเราทำได้ดีเดี๋ยวเงินก็ตามมาเอง

ในความคิดผมเห็นว่า ''ทำธุรกิจส่วนตัว'' ดีที่สุดครับ ได้มีเวลาเป็นของตัวเองด้วย เป็นชีวิตที่เราเลือกออกแบบเองได้ มีความสุขกว่าเยอะ

ตอนนี้ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ แต่ไม่เกินปีนี้ ผมจะรับธุรกิจรับเหมาต่อจากพ่อแล้วครับ ตั้งใจไว้แล้ว
ขอบคุณมากครับ
ที่ให้คำแนะนำดีๆ

takumi619
18th May 2015, 12:09
เอาจริงๆ ที่ผมทำอยู่ outsource เงินเดือน 18K ก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร แต่อาจเป็นเพราะเหนื่อย หมดไฟในการทำงาน เลยทำให้อยากย้ายไปที่ใหม่ครับ